वयाच्या 17 व्या वर्षी कॉल सेंटरची नोकरी, भावांनी मिळून 16,500 कोटींची कंपनी स्थापन केली

: निखिल कामथ हे झिरोधाचे सह-संस्थापक आणि CFO आहेत. त्याचे शालेय शिक्षण पूर्ण झालेले नाही. गेल्या वर्षी, तो हुरुन इंडियाच्या सेल्फ मेड रिच लिस्टमध्ये प्रथम क्रमांकावर होता.
झिरोधा ही ब्रोकरेज कंपनी आहे. याद्वारे तुम्ही ऑनलाइन डिमॅट खाते उघडून शेअर बाजार, म्युच्युअल फंड आणि इतर गुंतवणूक पर्यायांमध्ये पैसे गुंतवू शकता. हे भारतातील काही स्टार्टअप्सपैकी एक आहे जे नफा कमवत आहेत. झिरोधाने या आर्थिक वर्षात 2000 कोटी रुपयांचा नफा कमावला आहे. पण तुम्हाला माहीत आहे का की निखिल आणि नितीन कामत या दोन भावांनी ज्यांनी ते बनवले त्यांचं फायनान्सचं औपचारिक शिक्षण नाही. नितीन कामत अभियंता आहेत, तर निखिल कामतने शाळेतच शिक्षण सोडले. यामुळेच त्यांना कंपनी स्थापन करण्यासाठी निधीही मिळाला नाही. आजही बाहेरून एकही पैसा झिरोधा मध्ये गुंतवला नाही पण 2 भावांनी स्वबळावर ही कंपनी फायदेशीर बनवली आहे.


नितीन कामत हा अधिक लोकप्रिय चेहरा असून तो दोन भावांमध्ये मोठा आहे. मात्र, धाकटा भाऊ निखिल कामतची कहाणी काही कमी मनोरंजक नाही. ते सध्या कंपनीचे सह-संस्थापक आणि CFO आहेत. आज आपण त्यांच्याबद्दल बोलणार आहोत, ज्या व्यक्तीला शालेय शिक्षणही पूर्ण करता आले नाही, त्याने शिकण्याची जिद्द आणि मेहनतीच्या जोरावर 16,500 कोटी रुपयांची कंपनी कशी बनवली. कृपया सांगा की झिरोधाचे मूल्य सुमारे $2 बिलियन आहे.वयाच्या 14 व्या वर्षी फोन विकायला सुरुवात केली
निखिल कामत १४ वर्षांचा असताना त्याने वापरलेले फोन विकायला सुरुवात केली. त्यामुळे त्याच्या शालेय शिक्षणावर परिणाम झाला. हा प्रकार त्याच्या आईला कळताच तिने सर्व फोन नाल्यात फेकून दिले. त्याच्या अभ्यासाबाबतच्या निष्काळजी वृत्तीचा शाळा प्रशासनाचा राग होता, त्यामुळे त्याला दहावीच्या बोर्डाच्या परीक्षेला बसण्याची संधीही देण्यात आली नाही. यानंतर कामत यांनी शाळा सोडली

कॉल सेंटर

वयाच्या 17 व्या वर्षी त्याने एका कॉल सेंटरमध्ये काम करायला सुरुवात केली जिथे त्याला 8,000 रुपये मिळायचे. कामत सांगतात की ते रात्री उशिरापर्यंत काम करायचे आणि मग सकाळी शेअर बाजारात नशीब आजमावायचे. यादरम्यान त्यांनी मार्केटबद्दल बरेच काही जाणून घेतले. त्यांच्या वडिलांनी कामत यांना खूप पाठिंबा दिला आणि त्यांचे पैसे कामत यांना शेअर बाजारात गुंतवण्यासाठी दिले. कामतने आपल्या कॉल सेंटरच्या सहकाऱ्यांना त्यांच्या पैशांचे व्यवस्थापन करण्यास त्यांना पटवून दिले. अशा प्रकारे स्टॉक ब्रोकिंगमध्ये त्यांच्या कारकिर्दीला सुरुवात झाली. 2010 मध्ये झिरोधा लाँच करण्यात आले. निखिल कामत 2021 मध्ये वयाच्या 34 व्या वर्षी अब्जाधीश होणार आहे

फायदेशीर कंपनी

झिरोधाला कोणीही निधी दिला नाही आणि आजही बाहेरून एकही पैसा कंपनीत गुंतवला नाही. असे असूनही आज झिरोधा ही 16,500 कोटी रुपयांची कंपनी आहे. निखिल कामतने गेल्या वर्षीच्या हुरुन इंडिया सेल्फ-मेड रिच लिस्टमध्ये अव्वल स्थान पटकावले होते. यादीनुसार, निखिल कामतची एकूण संपत्ती 17500 कोटी रुपये आहे. या आर्थिक वर्षात कंपनीने 2094 कोटी रुपयांचा निव्वळ नफा कमावला आहे


.

Leave a Comment