Gold ret : अमेरिकेतील बँका बुडल्यामुळे सोने रॉकेट बनले, पुढील आठवड्यात सोन्याचे भाव कुठे जाणार

सोन्याचांदीचा भाव या आठवड्यात सोन्याच्या दराने सर्व जुने रेकॉर्ड तोडून नवा उच्चांक गाठला आहे. पुढील आठवड्यात सोन्याचा भाव कोणत्या दिशेने जाईल हे समजून घेण्याचा प्रयत्न करूया
सोन्याचा भाव आज: अमेरिकेतील बँक संकटामुळे या आठवड्यात सोन्याच्या दराने नवा विक्रम केला आहे. शुक्रवारी एमसीएक्सवर सोन्याचा भाव 59,461 रुपये प्रति 10 ग्रॅम या सार्वकालिक उच्चांकावर पोहोचला. या आठवड्यात पिवळ्या धातूची किंमत 1,414 रुपये प्रति 10 ग्रॅमने वाढली आहे. शुक्रवारी बाजार बंद झाला तेव्हा सोन्याचा भाव 59,420 होता.

सोन्याचा चांदीचा भाव आज: गेल्या आठवड्याच्या शेवटच्या ट्रेडिंग सत्रादरम्यान, सोन्याच्या दराने 56,130 प्रति 10 ग्रॅमच्या तुलनेत सुमारे 5.86 टक्के साप्ताहिक वाढ नोंदवली. आंतरराष्ट्रीय स्पॉट मार्केटमध्ये सोन्याचा भाव 1,988.50 डॉलर प्रति औंसवर बंद झाला आणि मागील आठवड्याच्या 1,867 डॉलर प्रति औंसच्या तुलनेत 6.48 टक्क्यांनी साप्ताहिक वाढ नोंदवली.


सोन्याचा भाव रॉकेट झाला

सोन्याचे दर प्रति औंस $1,930 च्या वर आहेत आणि आंतरराष्ट्रीय बाजारात ते $2,000 प्रति औंसच्या पातळीला स्पर्श करणार आहेत. MCX वर सोन्याने 57,500 रुपये आणि 56,800 रुपये प्रति 10 ग्रॅमचा आधार घेतला आहे आणि लवकरच त्याची चाचणी 60,000 रुपये प्रति 10 ग्रॅम होण्याची अपेक्षा आहे.


सोन्याच्या घाऊक व्यापारात व्यवसाय करणारे दिल्लीस्थित व्यापारी विपिन सक्सेना यांनी सोन्याच्या किमतीत वाढ होण्यामागे अमेरिकेतील बँकिंग संकट आणि स्विस बँकिंग कंपनी क्रेडिट सुईसच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाल्याचे कारण सांगितले. सुरक्षित आश्रयस्थानाच्या शोधात गुंतवणूकदार सोन्याला सुरक्षित आश्रयस्थान मानून त्यात पैसे गुंतवत आहेत.

यूएस डॉलर सुधारणा

ECB ने या आठवड्यात 50 bps च्या दरात वाढ करून बाजारांना आश्चर्यचकित केले. साधारणपणे SCB इतके वाढत नाही. यामुळे अमेरिकन डॉलरच्या खर्चाने युरोमध्ये तीव्र झेप घेतली. त्यामुळे सोन्याच्या किमतीला आणखी आधार मिळाला. सध्याच्या आर्थिक वातावरणात मौल्यवान धातूंमध्ये गुंतवणूक करण्याचा कल कायम राहण्याची अपेक्षा आहे. या आठवड्यात चांदीच्या किमतीतही सुमारे 9.22 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे.


US Fed वर अवलंबून

21 ते 22 मार्च 2023 या कालावधीत यूएस फेडच्या FOMC बैठकीच्या निकालावर बरेच काही अवलंबून असेल. फेडने दर वाढवल्यास सोन्याचे भाव आणखी वाढू शकतात. तथापि, सिलिकॉन व्हॅली बँक, सिग्नेचर बँक आणि फर्स्ट रिपब्लिक बँक या तीन प्रमुख यूएस बँकांच्या पतनामुळे फेडने आक्रमक वाढीसाठी जागा सोडली नाही.

फेडने दर कमी केल्यास सोन्याला फायदा होईल. डॉलरच्या तुलनेत सोन्याची मागणी वाढेल. तथापि, जोपर्यंत चलनवाढ स्थिर राहते, तोपर्यंत फेड चलनविषयक धोरणावर अनुकूल भूमिका स्वीकारण्याची शक्यता आहे.

सोने खरेदी किंवा विक्री

विपिन सक्सेना सूचित करतात की सोन्याचा भाव नजीकच्या काळात $1930 प्रति औंसचा अडथळा पार करेल. ते म्हणाले की, सध्या सोने 60000 प्रति 10 ग्रॅम आणि 2000 डॉलर प्रति औंस या पातळीच्या आसपास राहू शकते. सोन्याचा मुख्य आधार 57500 रुपये प्रति दहा ग्रॅम आहे.

Leave a Comment