पहिला चित्रपट करणे सोपे नव्हते, 7 लाखात 2 चित्रपट दिग्दर्शित करावे लागले, आज ते बॉलीवूडवर राज्य करतात

चित्रपटसृष्टीतील प्रसिद्ध दिग्दर्शक अनुराग बसू यांनी बॉलिवूडला अनेक उत्तम चित्रपट दिले आहेत. त्याच्या आतापर्यंतच्या प्रवासात त्याने ‘लाइफ इन अ मेट्रो’, ‘बर्फी’ आणि ‘लुडो’ यांसारख्या चित्रपटांतून प्रेक्षकांना भुरळ घातली आहे.
अनुराग बसू दिल्लीत जाहिरात व्यावसायिक म्हणून आले. पण आज तो बॉलिवूडचा प्रसिद्ध दिग्दर्शक आहे. अनुराग म्हणतो की, भिलाई या छोट्याशा शहरात वाढल्यामुळे दिल्लीला येणे माझ्यासाठी खूप मोठी गोष्ट होती… तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की त्याने आपल्या करिअरच्या सुरुवातीच्या काळात अत्यंत कमी फीमध्ये चित्रपट दिग्दर्शित करण्यास सुरुवात केली.

अनुराग बसूचा प्रवासही खूप रंजक राहिला आहे. जेव्हा अनुरागने थिएटर करायला सुरुवात केली तेव्हा या काळात त्याने अभिनय, लेखन आणि दिग्दर्शन या तिन्ही गोष्टींवर काम करायला सुरुवात केली. नंतर जेव्हा तो टीव्हीवर आला तेव्हा त्याने दिग्दर्शन आणि कॅमेरा वर्कवर काम करण्याचा निर्णय घेतला. फिल्मी दुनियेत आपला ठसा उमटवण्याआधी अनुराग बसू यांनी अनेक टीव्ही मालिकांचे दिग्दर्शन केले. या दरम्यान तो आपल्या कामात इतका व्यस्त असायचा की अनेकवेळा घरी पोहोचू शकत नसे आणि अशा प्रकारे 7-8 वर्षे काही वेळात निघून गेली. त्यांची मेहनत रंगली आणि एक दिवस त्यांना मुकेश भट्टसोबत चित्रपट दिग्दर्शित करण्याची संधी मिळाली.

अनुराग बसू यांनी खुलासा केला
मुकेश भट्ट यांनी अनुराग बसूला पहिला चित्रपट दिग्दर्शित करण्याची संधी दिली. 2020 मध्ये, अनुरागने मिड डेला दिलेल्या एका मुलाखतीत सांगितले की, जेव्हा त्याने ‘साया’ आणि ‘मर्डर’च्या दिग्दर्शनासाठी मुकेशसोबत काम केले होते, तेव्हा दोन चित्रपटांच्या दिग्दर्शनासाठी त्याला फक्त 7 लाख रुपये मिळाले होते. म्हणजे एका चित्रपटासाठी फक्त 3.5 लाख. खरं तर, त्या काळात अनुरागने मुकेश भट्ट यांना एका चित्रपटाच्या दिग्दर्शनासाठी 7 लाख रुपये फी आकारणार असल्याचे सांगितले तर निर्मात्याने त्याला दोन्ही चित्रपटांचे दिग्दर्शन करण्यासाठी 7 लाख रुपये दिले होते. मात्र, या प्रकरणी अनुराग म्हणाला, ‘मी बाहेरचा माणूस होतो आणि खूप काही शिकत होतो. पैसे नसतानाही मी त्याच्यासाठी हे काम केले असते.
खुद्द निर्मात्यानेही खुलासा केला होता
बऱ्याच दिवसांनी मुकेश भट्ट यांनी त्यांच्या वाढदिवसानिमित्त बॉलीवूड हंगामाला दिलेल्या मुलाखतीत याचा उल्लेख केला होता. याची आठवण करून देताना तो म्हणाला होता, ‘मी त्यावेळी दिलेली फी मला आठवत नाही (अनुराग बसूला. पण त्यावेळी ही फी होती, नाही का?) तो अनुरागबद्दल म्हणाला होता की, त्यावेळी तो तिथे होता. नवीन दिग्दर्शक होते आणि मी ब्रेक देत होतो. त्यानंतर जॉन अब्राहम देखील नवोदित होता. आम्ही त्याला ‘जिस्म’ (2003) मध्ये ब्रेक दिला आणि ‘साया’ हा त्याचा पुढचा चित्रपट होता. तुम्ही कोणत्या पुनर्प्राप्तीची अपेक्षा करू शकत नाही.


आम्ही तुम्हाला सांगतो की आज अनुराग बासू त्यांच्या वेगळ्या प्रकारच्या चित्रपटांसाठी ओळखला जातो. आपल्या करिअरमध्ये त्याने साया (2003), मर्डर (2004), तुमसा नहीं देखा (2004), गँगस्टर (2006), लाइफ इन अ मेट्रो यांसारखे अनेक चित्रपट दिग्दर्शित केले आहेत. ज्यांनी लोकांवर जादू केली. दिग्दर्शकाच्या आयुष्यात एक काळ असा होता जेव्हा अनुराग बसू ल्युकेमिया (कर्करोग) या आजाराने ग्रस्त होते. अनुरागला त्याच्या पहिल्या मुलाच्या जन्मादरम्यान कळले की तो रक्ताच्या कर्करोगाने ग्रस्त आहे. अनुरागने आपल्या हिंमतीने या गंभीर आजारावर मात केली.अनुराग बसूने त्याची गर्लफ्रेंड तानीशी लग्न केले असून त्यांना इशाना आणि आहाना या दोन मुली आहेत.

Leave a Comment