या पाच भारतीयांनी वेगवेगळ्या श्रेणींमध्ये ऑस्कर पुरस्कार पटकावले, जगभरात भारताचा गौरव झाला

ऑस्कर पुरस्कार जिंकणारे भारतीय: ऑस्कर पुरस्कार हा चित्रपट आणि मनोरंजनाच्या जगातला सर्वात प्रतिष्ठित पुरस्कार आहे. आंतरराष्ट्रीय चित्रपटसृष्टीत योगदान देणाऱ्या कलाकारांना दरवर्षी हा पुरस्कार दिला जातो. आतापर्यंत 5 भारतीय कलाकारांना हा पुरस्कार मिळाला आहे
12 मार्चपासून लॉस एंजेलिस येथील डॉली थिएटरमध्ये 95 वा अकादमी पुरस्कार म्हणजेच ऑस्कर सोहळा पार पडणार आहे. ऑस्करमध्ये भारतासाठी हे वर्ष खूप महत्त्वाचे आहे. SS राजामौली यांच्या ब्लॉकबस्टर चित्रपट ‘RRR’ मधील हिट डान्स ट्रॅक ‘नातू नातू’ मूळ गाण्यांच्या श्रेणीत पहिल्या क्रमांकावर कायम आहे. शौनक सेनच्या ‘ऑल दॅट ब्रेथ्स’ या चित्रपटाला डॉक्युमेंटरी फीचर पुरस्कारासाठी नामांकन मिळाले आहे. तर, गुनीत मोंगा यांचा ‘एलिफंट व्हिस्पर्स’ लघुपट लघुपट प्रकारात स्पर्धा करत आहे. इतिहासाबद्दल बोलायचे झाले तर आतापर्यंतच्या प्रवासात 5 भारतीयांनी ऑस्कर जिंकून भारताची मान वाढवली आहे. जाणून घेऊया..

भानू अथैया

ऑस्कर जिंकणारे पहिले भारतीय कॉस्च्युम डिझायनर भानू अथैया होते, ज्यांनी 1983 मध्ये आलेल्या ‘गांधी’ चित्रपटासाठी जॉन मोलोच्या सहकार्याने पोशाख डिझाइन केले होते. या प्रकारात त्यांना हा मान मिळाला.

सत्यजित रे


1991 में दिग्गज फिल्ममेकर सत्यजीत रे दूसरे भारतीय थे, जिन्हें ऑस्कर अवार्ड से सम्मानित किया गया. उन्हें ‘ऑनरेरी लाइफटाइम अचीवमेंट’का ऑस्कर अवार्ड दिया गया था. हालांकि अवार्ड लेने वह ऑस्कर सेरेमनी का हिस्सा नहीं बन पाए थे, जिसके बाद उनके पास कोलकाता इस अवार्ड को भिजवाया गया. सिनेमा में उनका अमूल्य योगदान रहा है.

रेसुल पोकुट्टी (Resul Pookutty)


2008 साली ‘स्लमडॉग मिलेनियर’ या चित्रपटासाठी रेसुल पोक्कुट्टी यांना ‘बेस्ट साउंड मिक्सिंग’ श्रेणीसाठी ऑस्कर देण्यात आला होता. या चित्रपटाला तीन ऑस्कर पुरस्कार मिळाले.

ए आर रहमान

संगीत आणि गाणी देणाऱ्या ए आर रहमानला ‘स्लमडॉग मिलेनियर’ चित्रपटात दुसरा पुरस्कार मिळाला. त्यांना सर्वोत्कृष्ट संगीत प्रकारात ऑस्कर पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. या चित्रपटातील ‘जय हो’ हे लोकप्रिय गाणे एआर रहमानने गायले होते.

Leave a Comment