MBBS फक्त 66 हजारात करता येईल , ही आहेत देशातील सर्वात स्वस्त वैद्यकीय महाविद्यालयेही आहेत ?

MBBS महाविद्यालये कमी फीसह: वैद्यकीय शिक्षण घ्यायचे आहे परंतु या क्षेत्रातील शैक्षणिक खर्चाची चिंता आहे, तर ही बातमी तुमच्या अडचणी कमी करेल. देशातील नामांकित सरकारी संस्था अत्यंत कमी फीमध्ये एमबीबीएसची ऑफर देतात. त्या संस्था कोणत्या आहेत ते जाणून घ्या.
जीव वाचवण्यापेक्षा जगात काहीही चांगले नाही. वैद्यक हा तसा उदात्त व्यवसाय आहे. तसेच करिअरचा सर्वाधिक मागणी असलेला हा पर्याय आहे. दरवर्षी लाखो विद्यार्थी त्यात प्रवेश घेण्याचे स्वप्न पाहतात. डॉक्टर होण्यासाठीची पहिली पायरी म्हणजे चांगल्या वैद्यकीय महाविद्यालयात प्रवेश घेणे. भारतात दरवर्षी 11 लाखांहून अधिक विद्यार्थी NEET द्वारे 56,000 जागांवर प्रवेश घेण्यासाठी स्पर्धा करतात.


देशातील काही सरकारी महाविद्यालयांमध्येच सवलतीच्या दरात एमबीबीएसचा अभ्यास करण्याचा पर्याय आहे. दुसरीकडे खाजगी महाविद्यालये खूप जास्त शुल्क आकारतात. केवळ खासगी वैद्यकीय महाविद्यालयांच्या शुल्कामुळे तेथे प्रवेशासाठी रांगेत उभ्या असलेल्या विद्यार्थ्यांची संख्या निम्म्याने कमी होते. भारतातील सर्वात स्वस्त वैद्यकीय महाविद्यालयांबद्दल जाणून घ्या.भारतातील सर्वात स्वस्त वैद्यकीय महाविद्यालये: 1- R.G. कार मेडिकल कॉलेज आणि हॉस्पिटल, कोलकाता 2- बंगलोर मेडिकल कॉलेज आणि रिसर्च इन्स्टिट्यूट, बंगलोर. 3- ख्रिश्चन मेडिकल कॉलेज, वेल्लोर. 4- AIIMS – ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस, नवी दिल्ली. 5- आर्म्ड फोर्सेस मेडिकल कॉलेज, पुणे. 6- मौलाना आझाद मेडिकल कॉलेज, नवी दिल्ली. 7- ग्रँट मेडिकल कॉलेज, मुंबईआर. जी कार मेडिकल कॉलेज आणि हॉस्पिटल, कोलकाता (आरजी कार मेडिकल कॉलेज आणि हॉस्पिटल, कोलकाता) ची स्थापना 1886 मध्ये झाली. हे सरकारी मालकीचे वैद्यकीय महाविद्यालय आणि रुग्णालय आहे. हे आशियातील सर्वात जुने महाविद्यालय आहे. हे महाविद्यालय पश्चिम बंगालच्या आरोग्य विज्ञान विद्यापीठाशी संलग्न आहे. विविध मीडिया रिपोर्ट्समध्ये असे म्हटले आहे की येथे 5 वर्षांसाठी एकूण एमबीबीएस फी 66,520 रुपये आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, येथे प्रवेशासाठी निकष 10+2 आणि NEET परीक्षेत 50% आहे. बेंगळुरू मेडिकल कॉलेज अँड रिसर्च इन्स्टिट्यूट, बंगलोरचे एकूण 5 वर्षांचे एमबीबीएस शुल्क रु.72,670 आहे.


ख्रिश्चन मेडिकल कॉलेज, वेल्लोर हे राष्ट्रीय आणि जागतिक स्तरावर मान्यताप्राप्त आहे. या महाविद्यालयाची अनेक नावे आहेत. पहिले नाव 1946 मध्ये फर्स्ट नर्सिंग कॉलेज होते. येथे 5 वर्षांसाठी एकूण MBBS फी 1 लाख 12,750 आहे. 1948 मध्ये येथे जगातील पहिली पुनर्रचनात्मक कुष्ठरोग शस्त्रक्रिया झाली. भारतातील पहिली यशस्वी ओपन-हार्ट शस्त्रक्रिया 1961 मध्ये येथे झाली. आणि भारतातील पहिले किडनी प्रत्यारोपण 1971 मध्ये येथे झाले.


M.S. Ramaiah Medical College, Bangalore (M.S. Ramaiah Medical College, Bangalore) ची स्थापना 1979 मध्ये झाली. येथे 5 वर्षांसाठी एकूण MBBS फी 387,500 आहे. टोपीवाला नॅशनल मेडिकल कॉलेज (टोपीवाला नॅशनल मेडिकल कॉलेज, मुंबई) ची स्थापना सन 1921 मध्ये झाली. येथे एमबीबीएस फी 444,000 आहे. उस्मानिया मेडिकल कॉलेजची स्थापना १८४६ मध्ये झाली. 5 वर्षांसाठी येथे एमबीबीएस फी 600,000 रुपये आहे. येथे वर्षाला फी 1 लाख 20 हजार रुपये आहे.

Leave a Comment