केदारनाथ यात्रा: खडतर मार्ग आणि प्रतिकूल हवामान पण उत्साहात कमी नाही .

केदारनाथ यात्रा: डोक्यावर सामानाचे बंडल घेऊन गौरीकुंडपासून 16 किलोमीटरचा प्रवास करून सत्तर वर्षांच्या मालतीदेवी एका आठवड्यात येथे पोहोचल्या, पण खडकाळ रस्ता, लांबचा प्रवास, खेचरांची गर्दी आणि खराब हवामान यामुळे तिचा उत्साह कमी झाला नाही. केदारनाथ यात्रा.  जनकपूरहून आलेल्या मालती देवी तिच्या वयाच्या आठ जणांच्या गटात गौरीकुंड सोडल्या होत्या.  खडतर मार्ग, हेलिकॉप्टरच्या तिकिटांसाठी लागलेल्या लांबच लांब रांगा, राहण्यासाठी खोल्या उपलब्ध नसणे आणि खाद्यपदार्थ जवळपास दुप्पट किमतीत उपलब्ध असूनही या १६ किलोमीटरचा मार्ग केवळ भाविकांनाच दिसतो आणि मंदिराबाहेरील गर्दीचा उत्साह दिसून येतो. उत्साह.जीवाची गोष्ट सांगतो.

साधारणत: ऑक्टोबरमध्ये येथे भाविकांची संख्या कमी होते, परंतु कोरोना महामारीनंतर यंदा प्रतिकूल हवामानाची पर्वा न करता येथे विक्रमी संख्येने लोक जमले आहेत.  मालतीदेवी यांनी ‘भाषा’ला सांगितले की, “आम्हाला लोकांनी सांगितले होते की, या वयात तुम्ही हे करू शकणार नाही आणि पूर आला तर तुम्ही काय कराल.”  आम्ही पण घाबरलो होतो पण नंतर हिंमत करून आलो.  इथे राहता येणार नाही कारण इथला हिवाळा सहन होत नाही.

बद्रीनाथ केदारनाथ मंदिर समिती (BKTC) च्या आकडेवारीनुसार, 2018 मध्ये 7,32,241 आणि 2019 मध्ये 10,00,021 भाविकांनी केदारनाथला भेट दिली होती, तर 2020 मध्ये कोरोनाच्या काळात हा आकडा 1,34,881 होता आणि या वर्षी तो मागील सर्व विक्रम मोडतो. दसऱ्यापर्यंत सुरू राहणार असून हा आकडा १३ लाखांच्या पुढे गेला आहे.  27 ऑक्टोबरला मंदिराचे दरवाजे बंद होणार असून यात्रेकरूंची संख्या दिवसेंदिवस वाढत आहे.

केदारनाथला जाण्यासाठी गौरीकुंडपर्यंत गाडीनेच जाता येते, त्यानंतर हेलिकॉप्टरने, पायी किंवा खेचराने जाण्याचा पर्याय आहे.  यंदा हेलिकॉप्टर बुकिंगची अट अशी होती की ऑनलाइन आरक्षण सुरू होताच सर्व तिकिटे विकली गेली.  अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, गुप्तकाशी, फाटा, सेर्सी येथून सुमारे अर्धा डझन कंपन्यांच्या सेवा उपलब्ध आहेत, मात्र तिकिटांसाठी जोरदार भांडणे होत आहेत.

गोरखपूरहून कुटुंबासह आलेल्या सत्येंद्र दुबे यांना तीन दिवस फाट्यावर राहावे लागले आणि चौथ्या दिवशीच तिकीट मिळू शकले.  तो म्हणाला, “आम्ही रोज रात्री रांगेत उभे होतो कारण सकाळी सात वाजता काउंटर उघडतो, पण तीन दिवस आमचा नंबर आला नाही.  आम्ही फाट्यावर थांबलो आणि चौथ्या दिवशी तिकीट काढले.” तो म्हणतो, ” गैरसोय झाली पण काय करता येईल.”

अधिका-यांचे म्हणणे आहे की यात्रेकरूंची वाढती संख्या आणि खराब हवामानामुळे हेलिकॉप्टर सेवा अर्ध्यावरच थांबवल्यामुळे रांग वाढते आणि काही वेळा प्रवाशांचा संयम देखील सुटतो.

गिर्यारोहक गौरीकुंडपासून १६ किमीची चढाई सुरू करतात.  सोनप्रयागपासून ५ किमी अंतरावर असलेल्या गौरीकुंडला जाण्यासाठी लोकल टॅक्सी हा एकमेव पर्याय आहे आणि तिथे गर्दी आहे.  टॅक्सी चालक सोमवीर म्हणाला, “यावेळी ऑफ सीझनमध्येही प्रचंड गर्दी असते आणि दररोज १६-१७ फेऱ्या होतात.  मे-जूनमध्ये रोज 25-30 फेऱ्या असायच्या.” एकदा का तुम्ही केदारनाथला पोहोचलात की, एक खोली मिळणेही सोपे नसते कारण 2013 च्या पुरानंतर फारच मर्यादित पर्याय शिल्लक होते.  मंदिरापासून सुमारे एक किलोमीटर अंतरावर गढवाल मंडल विकास निगमच्या कॉटेज किंवा तंबूंच्या अनेक श्रेणी बांधल्या गेल्या आहेत, परंतु ऑनलाइन बुकिंग उपलब्ध नाही.

पुण्याहून आलेल्या विजय पाटील यांनी मंदिराजवळील एका इमारतीत आठ हजार रुपये प्रतिदिन या दराने एक छोटी खोली घेतली, त्यात तीन खाटांशिवाय दुसरे काहीच नव्हते.  तो म्हणाला, “एवढं लांब चालल्यावर त्याच दिवशी परतायची हिंमत झाली नाही आणि इथे थोडा वेळ घालवायचा होता.  हाच पर्याय उरला असता तर तुम्ही काय केले असते.

बीकेटीसीचे प्रभारी आरसी तिवारी म्हणाले, “कोरोना कालावधीनंतर इतक्या मोठ्या संख्येने भाविकांनी येथे भेट दिली ही आनंदाची बाब आहे.  स्थानिक लोकांचे जीवनमान हे प्रवाशांवरच अवलंबून असते.” ते म्हणाले, “पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या मास्टर प्लॅनचे काम पूर्ण झाल्यावर व्यवस्था अधिक चांगली होईल.  याबाबतचे काम वेगाने सुरू आहे.

केदारनाथ हा पंतप्रधान नरेंद्र मोदींचा ‘ड्रीम प्रोजेक्ट’ आहे.  वृत्तानुसार, यात सरस्वती आस्था पथ आणि घाटाभोवती सुरक्षा भिंत, मंदाकिनी आस्था पथाभोवती सुरक्षा भिंत, तीर्थ पुरोहित गृह आणि मंदाकिनी नदीवरील गरुड चटी पुलासह येथे शंकराचार्यांच्या पुतळ्याची स्थापना समाविष्ट आहे.  याशिवाय संगम घाटाचा पुनर्विकास, प्रथमोपचार व पर्यटक सुविधा केंद्र, प्रशासकीय कार्यालय व रुग्णालय, दोन अतिथीगृहे, पोलीस स्टेशन, कमांड अँड कंट्रोल सेंटर, मंदाकिनी आस्था पथ रांग व्यवस्थापन आणि रेनशेल्टर आणि सरस्वती नागरिक सुविधा भवन यांचा सुमारे खर्च रु. 180 कोटी. केदारनाथ धाम प्रकल्पाचाही एक भाग.


Leave a Comment