घरबांधणी : घर बांधण्याची हीच योग्य संधी, दिल्ली ते मुंबई सारिया स्वस्त झाला, विलंब होणार महाग

Sariya Price Update: आगामी काळात स्टीलच्या किमती वाढू शकतात असे संकेत आहेत.  मात्र, सध्या त्याचे दर प्रतिटन २०० ते एक हजार रुपयांनी घसरताना दिसत आहेत.  किमतीतील हा फरक शहरानुसार बदलतो.

2023 ची सुरुवात त्यांच्या स्वप्नातील घर तयार करणाऱ्या लोकांसाठी खर्च वाढवणारी ठरली.  खरं तर, घरबांधणीत सर्वात महत्त्वाची भूमिका बजावणाऱ्या सारियाच्या किमतीत प्रचंड वाढ दिसून येत होती.  आता नवीन आर्थिक वर्ष सुरू होण्याआधी, त्याची किंमत कमी होताना दिसत आहे आणि दिल्ली ते मुंबईपर्यंत रेबरची किंमत कमी झाली आहे.  अशा परिस्थितीत घर तयार करण्याची हीच योग्य संधी आहे, कारण नवीन आर्थिक वर्षात त्याच्या किमतीत पुन्हा एकदा वाढ होऊ शकते.

200 ते 1000 रुपयांपर्यंत भाव घसरला

घरबांधणीवरील खर्च कमी करण्याची ही सर्वोत्तम संधी आहे.  ही संधी गमावली तर तुमच्या खिशावरचा भार वाढू शकतो.  येत्या काही दिवसांत स्टीलच्या किमती वाढण्याची चिन्हे आहेत.  सध्या त्याचे दर 200 ते 1000 रुपये प्रति टनापर्यंत घसरताना दिसत आहेत.

मात्र, दरातील हा फरक शहरानुसार बदलतो.  2022 च्या शेवटच्या महिन्यांत साऱ्याच्या किमती घसरल्या होत्या, पण बरेच लोक नवीन वर्षाची वाट पाहत होते की आणखी घसरण होईल, पण तसे झाले नाही आणि 2023 च्या सुरूवातीला त्यांचा खर्च वाढला.

सरियावर प्रचंड खर्च केला जातो

घर तयार करणे लोकांसाठी महागडे ठरत आहे.  जमीन खरेदी करण्यापासून त्यावर घर बांधण्यापर्यंत भरपूर पैसा खर्च करावा लागतो.  अशा परिस्थितीत बांधकाम खर्च कमी होण्याच्या आशेने लोक बांधकाम साहित्याच्या किमती कमी होण्याची वाट पाहतात.  मात्र त्यांची प्रतीक्षा त्यांनाच लाभेल असे नाही.  घरबांधणीमध्ये, इतर बांधकाम साहित्याबरोबरच साऱ्यावरही मोठा खर्च होतो.  सध्याबद्दल बोलायचे झाले तर, 2 मार्च 2023 च्या तुलनेत अनेक शहरांमध्ये रीबार खूपच स्वस्त दरात उपलब्ध आहे.

भाव वाढण्याची चिन्हे!

मार्चच्या सुरुवातीला आलेल्या बिझनेस स्टँडर्डच्या अहवालानुसार, स्टील उत्पादन खर्च वाढल्यामुळे स्टील कंपन्या लवकरच किमती वाढवण्याचा निर्णय घेऊ शकतात.  या महिन्याच्या अखेरीस, पोलाद कंपन्यांनी प्रति टन 500 रुपयांनी किमती वाढवल्या आहेत आणि पुढच्या महिन्यात म्हणजेच एप्रिलपर्यंत किमतींमध्ये आणखी 1000 रुपयांची वाढ दिसू शकते.  तसे झाल्यास ग्राहकांवरील बोजा वाढण्याची खात्री असून त्याचा परिणाम रिबारच्या किमतीवर होणार असल्याने घरबांधणीचा खर्चही वाढणार आहे.

किंमत दररोज बदलते

Sariya किंमत दररोज बदलत राहते.  अशा स्थितीत आज ज्या किमतीत स्टील-सारिया उपलब्ध आहे, त्या भावात येत्या काही दिवसांत आणखी वाढ होऊ शकते.  तथापि, गेल्या वर्षी एप्रिल 2022 मध्ये, देशांतर्गत बाजारात रीबरची किंमत सुमारे 78,800 रुपये प्रति टन इतकी उच्च पातळी गाठली होती.  विहित जीएसटी लागू करून पाहिल्यास ते सुमारे ९३,००० रुपये प्रति टन होते.  त्या तुलनेत रेबार अजूनही कमी दराने विकला जात आहे.  पण 2022 च्या शेवटच्या महिन्यांच्या तुलनेत सरियावरील खर्चात सातत्याने वाढ होत आहे.

प्रमुख शहरांमध्ये TMT स्टील बारची किंमत (18% GST वगळून)

शहर (राज्य) 2 मार्च 2023 25 मार्च 2023
रायगड (छत्तीसगड) रु ५०,५००/टन रु.५०,२००/टन
राउरकेला (ओडिशा) रु 51,100/टन रु. 50,800/टन
नागपूर (महाराष्ट्र) रु ५१,५००/टन रु ५१,२००/टन
जयपूर (राजस्थान) रु. 53,400/टन रु. 52,200/टन
गाझियाबाद (उत्तर प्रदेश) रु. 52,500/टन रु. 52,300/टन
गोवा रु. 54,000/टन रु. 53,600/टन
दिल्ली रु. 52,600/टन रु. 52,000/टन
मुंबई (महाराष्ट्र) रु. 56,000/टन रु. 55,500/टन
जालना (महाराष्ट्र) रु. 55,500/टन रु. 54,900/टन

घरबसल्या तुमच्या शहरातील दर तपासा

भारतातील प्रमुख शहरांमध्ये रेबारच्या दरात दररोज बदल होताना दिसतात.  Ironmart (ayronmart.com) या वेबसाइटवर सारियाच्या किमतीतील बदलांची माहिती मिळू शकते.  याद्वारे तुम्ही तुमच्या शहरातील रेबारची किंमत सहज शोधू शकता.  येथे हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की येथे प्रति टन रेबारच्या किमती नमूद केल्या आहेत आणि सरकारने निश्चित केलेला 18% दराने GST (GST) स्वतंत्रपणे लागू आहे.

Leave a Comment