मुली… प्रेम मागा, लग्न सणांना भेटवस्तू मागा; पण अर्धी जमीन, अर्धे घर, अर्धी बँक बॅलन्स मागू नका

ही सत्य घटना आहे.  25 वर्षे जुनी आणि 25 वर्षे लांब कथा.  देशाच्या राजधानीला लागून असलेल्या गुडगावमध्ये ठाकूर साहेबांची काही एकर जमीन होती.  जमिनीत उगवलेल्या अन्नातून घरखर्च भागायचा.  त्याच पैशातून मोठ्या नवसाने जन्मलेल्या मुली आणि मुलगा वाढवला.

गावातून मुलींनी दहावी उत्तीर्ण करून काही पैशांचे व दागिन्यांचे गठ्ठे बांधून त्यांना सासरच्या घरी पाठवले.  माहेरची आणि सासरची आर्थिक परिस्थिती क्वचितच सारखी होती.  येथे काही एकर शेत होते आणि काही एकर शेत होते.

त्यानंतर जागतिकीकरण आले.  परदेशी कंपन्या आल्या.  भरपूर पैसा आला.  काही वेळातच हे शहर गुडगावपर्यंत पसरले.  हायवे आणि बिझनेस पार्क बनवण्यासाठी एका मोठ्या कंपनीने ठाकूर साहेबांची पेनीज जमीन करोडोंना विकत घेतली.  एका रात्रीत कुटुंबाचे नशीब बदलले.  आता तीन खोल्यांच्या पक्क्या घराच्या जागी एक कोठी उभी राहिली.  कोठीसमोर चार कड्या असलेली गाडी.

ही सर्व संपत्ती आणि वैभव अचानक आले, ते पुत्राला झाले.  माफक घरात लग्न झालेल्या चार मुलींचा या नशिबात काहीही वाटा नव्हता.  सर्वात लहान मुलीने कायद्याचा हवाला देत मालमत्तेत वाटा मागितला असता, तुझ्या लग्नासाठी हुंडा दिला आहे, असे सांगून वडील व भावाने नकार दिला.

कंपनीला जमीन विकण्यापूर्वी, मुलींना एक जोड सूट आणि मिठाईचा बॉक्स दिला गेला आणि ना हरकत प्रमाणपत्रावर स्वाक्षरी करायला लावली.  मुलींना सूट आणि मिठाईचा बॉक्स मिळाला आणि मुलाला 26 कोटी मिळाले.

समजा त्या जमिनीत मुलींचाही वाटा असता तर आज त्यांनाही ५ कोटींचा वाटा मिळाला असता, तर त्यांच्या लग्नावर जेमतेम दीड ते दोन लाखांचा खर्च झाला.

या देशाचा वारसाहक्क कायदा म्हणतो की वडिलांच्या मालमत्तेत मुलींना पुत्रांप्रमाणे समान अधिकार आहेत, परंतु तरीही या देशातील मुलींना हा हक्क मिळवण्यासाठी न्यायालयाचा दरवाजा ठोठावावा लागतो.

अशाच एका मुलीने नुकतेच गोवा उच्च न्यायालयात धाव घेतली.  आईने सर्व मालमत्ता मुलांना दिली आणि मुलीला सांगितले की तुझ्या लग्नात खर्च केला, तुला हुंडा दिला.  न्यायालयाने या प्रकरणी निकाल देताना म्हटले आहे की, लग्न आणि हुंडा देऊनही वडिलांच्या संपत्तीतील मुलीचा हक्क संपत नाही.  तो मालमत्तेत पुत्रांच्या बरोबरीने समान वारस आहे.

या मुलीत हिंमत असती तर तिने न्यायालयाचा दरवाजा ठोठावला.  आई आणि भावांसोबतचे संबंध बिघडण्याची त्याला पर्वा नव्हती.  ठाकूर साहेबांच्या गावातील दहावी पास मुलींना हे करता आले नाही.

मिठाईच्या डब्यात तो समाधानी होता.  ती अजूनही शेतात काम करते, शेण फावते, जनावरांना चारा आणि पाणी घालते आणि वडिलांच्या जमिनीचा एकुलता एक वारस असलेला मुलगा, ऑडीमध्ये फिरतो आणि मध्यरात्री गुडगावच्या नाईट क्लबमधून नशेत निघून जातो.

Leave a Comment