युक्रेनबरोबरच्या युद्धादरम्यान व्लादिमीर पुतिन यांची मोठी घोषणा – रशिया बेलारूसमध्ये अण्वस्त्रे तैनात करेल

राष्ट्राध्यक्ष पुतिन म्हणाले की, रशिया आणि बेलारूस यांच्यात अण्वस्त्रांच्या तैनातीबाबत करार झाला आहे.  आण्विक अप्रसार कराराचे उल्लंघन न करता आम्ही हे करू.  वास्तविक बेलारूसची सीमा पोलंडशी आहे, जो नाटोचा सदस्य देश आहे.

रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी शेजारील देश बेलारूसशी करार केला आहे.  या करारानुसार रशिया जुलैपर्यंत बेलारूसच्या सीमेवर सामरिक अण्वस्त्रे तैनात करेल.शनिवारी याची घोषणा करताना अध्यक्ष पुतिन म्हणाले की, बेलारूससोबतचा हा करार अण्वस्त्र प्रसारबंदी कराराचे उल्लंघन नाही.  अमेरिका अनेक दशकांपासून आपल्या युरोपीय मित्र देशांच्या सीमेवर अण्वस्त्रे तैनात करत आहे.

पुतिन म्हणाले की, रशिया आणि बेलारूस यांच्यात सहमती झाली आहे की आम्ही अण्वस्त्रांच्या अप्रसार कराराचे उल्लंघन न करता हे करू.  पुतिन यांनी सांगितले की, बेलारूसचे राष्ट्राध्यक्ष अलेक्झांडर लुकाशेन्को दीर्घकाळापासून देशात अण्वस्त्रे तैनात करण्याचा मुद्दा उपस्थित करत आहेत.  आम्हाला कळवूया की बेलारूसची सीमा नाटोचा सदस्य असलेल्या पोलंडशी आहे.

बेलारूसच्या सीमेवर अण्वस्त्रे तैनात केली जातील

रशिया बेलारूसमध्ये अण्वस्त्रे ठेवण्यासाठी स्टोरेज सुविधेचे बांधकाम 1 जुलैपर्यंत पूर्ण करेल.  पुतिन म्हणाले की, रशिया प्रत्यक्षात अण्वस्त्रांचे नियंत्रण बेलारूसकडे सोपवणार नाही.

युक्रेनला पाश्चिमात्य देशांकडून अशी शस्त्रे मिळाल्यास ते अण्वस्त्रांचा वापर करेल, असे ते म्हणाले.  काही दिवसांपूर्वी ब्रिटनने युक्रेनला रणगाडाविरोधी कवच ​​पुरवणार असल्याची घोषणा केली होती.

पुतिन म्हणाले की, रशियाने रणनीतिक अण्वस्त्रे वाहून नेण्यासाठी बेलारूसमध्ये 10 विमाने आधीच तैनात केली आहेत.  यासोबतच रशियाने बेलारूसला इस्कंदर टॅक्टिकल मिसाईल सिस्टीमही पाठवली आहे, ज्याचा वापर अण्वस्त्रे डागण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

युक्रेन युद्धामुळे रशियाचा पाश्चात्य देशांसोबतचा तणाव वाढलेला असताना ही घोषणा करण्यात आली आहे.  रशियानेही अनेक वेळा अणुहल्ल्याचा इशारा दिला आहे.

युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की युद्धाच्या सुरुवातीपासूनच अण्वस्त्रांच्या वापराबाबत चिंता व्यक्त करत आहेत.  रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन हे ‘रणनीतिक अण्वस्त्रे’ वापरू शकतात आणि जगातील सर्व देशांनी यासाठी तयार असले पाहिजे, असे त्यांनी गेल्या वर्षी म्हटले होते.

सामरिक अण्वस्त्रे म्हणजे काय?

अण्वस्त्रे दोन प्रकारात विभागली आहेत.  एक धोरणात्मक आणि दुसरा सामरिक.  स्ट्रॅटेजिक अण्वस्त्रे लांब पल्ल्यासाठी वापरली जातात.  त्याचा उद्देश जास्तीत जास्त विनाश निर्माण करणे हा आहे.  त्याच वेळी, सामरिक अण्वस्त्रे कमी अंतरासाठी असतात आणि कमी विनाश घडवतात.

Leave a Comment