५१७ धावा, २ शतके… T20 सामन्यात चौकार-षटकारांचा जोरदार पाऊस, दक्षिण आफ्रिकेने केला विश्वविक्रम

वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या टी-20 सामन्यात दक्षिण आफ्रिकेने 259 धावांचे लक्ष्य सहज गाठले.  T20 आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटच्या इतिहासात प्रथमच एवढ्या मोठ्या लक्ष्याचा यशस्वी पाठलाग करण्यात आला आहे.  दक्षिण आफ्रिकेच्या विजयाचा हिरो क्विंटन डिकॉक होता ज्याने संस्मरणीय शतक झळकावले.

दक्षिण आफ्रिकेने वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या तीन सामन्यांच्या टी-20 मालिकेतील दुसरा सामना सहा गडी राखून जिंकला.  वेस्ट इंडिजने दक्षिण आफ्रिकेला विजयासाठी 259 धावांचे लक्ष्य दिले होते, जे यजमान संघाच्या फलंदाजांनी बटू सिद्ध केले.  सात चेंडू शिल्लक असताना दक्षिण आफ्रिकेच्या संघाने हे लक्ष्य सहज गाठले.  आंतरराष्ट्रीय T20 च्या इतिहासातील हा सर्वात मोठा यशस्वी धावांचा पाठलाग होता.

प्रथम चार्ल्सने बॅटने धमाका केला

सेंच्युरियनमध्ये खेळल्या गेलेल्या या सामन्यात प्रथम फलंदाजी करण्यासाठी उतरलेल्या वेस्ट इंडिज संघाने 20 षटकात 5 विकेट गमावून 258 धावा केल्या.  जॉन्सन चार्ल्सने केवळ 46 चेंडूत 11 षटकार आणि 10 चौकारांसह 118 धावांची धडाकेबाज खेळी खेळली.  यादरम्यान चार्ल्सने अवघ्या 39 चेंडूत शतक झळकावले, जे आंतरराष्ट्रीय टी-20 मधील वेस्ट इंडिजच्या खेळाडूचे सर्वात जलद शतक होते.

जॉन्सन चार्ल्सशिवाय, काइल मेयर्सने 27 चेंडूंत पाच चौकार आणि चार षटकारांच्या मदतीने 51 धावांची तुफानी खेळी केली.  त्याचवेळी रोव्हमन पॉवेल, रोमॅरियो शेफर्ड आणि ओडियन स्मिथ यांनी अनुक्रमे २८, १९ आणि नाबाद ११ धावा केल्या.  दक्षिण आफ्रिकेकडून मार्को जॅनसेनने सर्वाधिक तीन आणि वेन पारनेलने दोन बळी घेतले.  सिसांडा मगालाने चार षटकांत ६७ धावा दिल्या आणि तो आपल्या संघातील सर्वात महागडा गोलंदाज ठरला.

त्यानंतर डिकॉकने शतकी खेळी खेळली

मोठ्या धावसंख्येसमोर आफ्रिकेचे फलंदाज खचले नाहीत.  त्यामुळे क्विंटन डिकॉक आणि रीझा हेंड्रिक्स यांच्या स्फोटक फलंदाजीमुळे पॉवरप्लेमध्येच दक्षिण आफ्रिकेने 102 धावा केल्या.  यादरम्यान क्विंटन डिकॉकने 15 चेंडूत अर्धशतक झळकावले.  दोन्ही फलंदाजांनी कॅरेबियन गोलंदाजांची मारा सुरूच ठेवली.  डिकॉकनेही 43 चेंडूत 9 चौकार आणि 8 षटकारांच्या मदतीने आपले शतक पूर्ण केले.  मात्र, शतक झळकावल्यानंतर लगेचच तो रॅमन रेफरने बाद झाला.  डिकॉक (100 धावा) बाद झाला तेव्हा दक्षिण आफ्रिकेची धावसंख्या 10.5 षटकांत एका विकेटवर 152 अशी होती.

डिकॉक बाद झाल्यानंतरही दक्षिण आफ्रिकेचा दबदबा कायम राहिला.  रीझा हेंड्रिक्स, एडन मार्कराम (38*), हेनरिक क्लासेन (16*), रिलो रोसो (16) यांनी महत्त्वाचे योगदान देत संघाला विजय मिळवून दिला.  रीझा हेंड्रिक्सने 28 चेंडूत 68 धावांची खेळी केली.  कर्णधार एडन मार्करामने 21 चेंडूंच्या खेळीत चार चौकार आणि एक षटकार लगावला.

या सामन्यात 517 धावा आणि 35 षटकार ठोकले.

या सामन्यात एकूण 517 धावा झाल्या, ज्या कोणत्याही टी-20 सामन्यातील सर्वाधिक आहेत.  यापूर्वी पाकिस्तान सुपर लीग 2023 मध्ये मुलतान सुलतान आणि क्वेटा ग्लॅडिएटर्स यांच्यातील सामन्यात 515 धावा झाल्या होत्या.  त्यानंतर मुलतान सुलतान्सने 262 धावा केल्या होत्या, त्याला प्रत्युत्तरात क्वेटाच्या संघाने 253 धावा केल्या.  धावांचा पाठलाग करताना टी-20 क्रिकेटमध्ये दुसऱ्यांदा संघाने 250 धावांचा आकडा गाठला.  वेस्ट इंडिजच्या डावात 22 तर दक्षिण आफ्रिकेच्या डावात 13 षटकार होते.

T20 मध्ये एका सामन्यात सर्वाधिक धावा:
५१७ – दक्षिण आफ्रिका विरुद्ध वेस्ट इंडिज, सेंच्युरियन २०२३
515- क्वेटा ग्लॅडिएटर्स विरुद्ध मुलतान सुलतान्स, रावळपिंडी 2023
501- टायटन्स विरुद्ध नाइट्स, पॉचेफस्ट्रूम 2022
497 – सेंट्रल डिस्ट्रिक्ट्स विरुद्ध ओटागो, न्यू प्लायमाउथ 2016
493- जमैका वि त्रिनबागो नाइट रायडर्स, किंग्स्टन 2019
489 – वेस्ट इंडिज विरुद्ध भारत, लॉडरहिल 2019

Leave a Comment