बँकिंग संकट संपत नाहीये , आणखी एक बँक कोसळण्याच्या मार्गावर, शेअर्स खराब झाले

युरोपातील आणखी एक बँक कोसळण्याच्या उंबरठ्यावर पोहोचली आहे.  सर्व बदलानंतरही त्यांच्या प्रकृतीत सुधारणा झालेली नाही.  आता बँकेचे कर्ज बुडत आहे.  अमेरिका आणि युरोपमधील बँकिंग संकटाचा परिणाम इतर अनेक देशांमध्येही दिसून येत आहे.

अमेरिकेतून सुरू झालेले बँकिंग संकट युरोपमध्ये वाढत आहे.  युरोपमधील दुसर्‍या बँकेचे क्रेडिट डिफॉल्ट होत आहे, ज्याचे नाव ड्यूश बँक आहे.  त्यामुळे त्याच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली.  बँकेने विमा उतरवलेल्या क्रेडिटचा डीफॉल्ट दर चार वर्षांच्या उच्चांकावर गेला आहे.  क्रेडिट सुईसनंतर आता डॉइश बँकेने गुंतवणूकदारांचे टेन्शन वाढवले आहे.  24 मार्च रोजी बँकेच्या क्रेडिट डिफॉल्ट स्वॅपला वेग आल्यानंतर या बँकेचे शेअर्स 14 टक्क्यांहून अधिक घसरले.  त्याच वेळी, 25 मार्च रोजी समभाग 6.5 टक्क्यांनी घसरले

क्रेडिट डीफॉल्ट स्वॅप अप

ड्यूश बँकेचा सीडीएस हा एक प्रकारचा विमा आहे, जो कोणत्याही डिफॉल्ट विरूद्ध कंपन्यांच्या बॉण्डधारकांना संरक्षण प्रदान करतो.  स्टँडर्ड अँड पुअर्स मार्केट इंटेलिजन्सच्या डेटानुसार, ड्यूश बँकेच्या क्रेडिट डिफॉल्ट स्वॅपमध्ये 200 बेस पॉइंट्सने वाढ झाली आहे, 2019 च्या सुरुवातीपासूनची सर्वात जास्त.  काही दिवसांपूर्वी बँकेच्या क्रेडिट डिफॉल्ट स्वॅपमध्ये 142 पॉइंट वाढ नोंदवण्यात आली होती.

बदल होऊनही परिस्थिती सुधारली नाही

गेल्या काही काळापासून गुंतवणूकदारांच्या नजरा डॉइश बँकेवर लागल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.  क्रेडिट सुईस बँक ज्या मार्गाने संकटात अडकली, त्याच मार्गावर ही बँकही वाटचाल करत आहे.  ड्यूश बँकेत अनेक बदल झाले आहेत आणि नेतृत्वातही बदल करण्यात आले आहेत, जेणेकरून तिचे कामकाज सुधारता येईल.  पण परिस्थितीत सुधारणा झाली नाही.  आता बँक बुडण्याच्या मार्गावर चालली आहे.

अमेरिकेतील संकट अधिक गडद झाले

अमेरिकेत दोन बँकांना टाळे लागले असून या संकटाची छाया इतर अनेक बँकांवरही गडद होताना दिसत आहे.  सिलिकॉन व्हॅली बँक आणि सिग्नेचर बँक बुडल्यानंतर अमेरिकेतील बँकिंग संकट आणखी अनेक बँकांना आपल्या कवेत घेऊ शकते, अशी भीती व्यक्त केली जात आहे.  युरोपची क्रेडिट सुइस बँक संकटात अडकली आणि विकली गेली.  युनियन बँक ऑफ स्वित्झर्लंड (USB) ने आर्थिक संकटाचा सामना करत असलेल्या क्रेडिट सुइस या स्विस बँकेचे अधिग्रहण करण्याची घोषणा केली आहे.

व्याजदर वाढल्याने परिस्थिती बिकट झाली

सिलिकॉन व्हॅली बँक बुडण्यामागे व्याजदरात झालेली वाढ सांगितली जात आहे.  काही दिवसांपूर्वी चीनच्या सेंट्रल बँकेने म्हटले होते की, अमेरिकेची सिलिकॉन व्हॅली बँक बुडल्याने विकसित देशांतील व्याजदराचा अर्थव्यवस्थेवर कसा परिणाम झाला आहे हे दिसून येते.

Leave a Comment