सिगारेट आणि तंबाखूप्रेमींसाठी सरकारने निर्माण केला संकट, आता खरेदीसाठी जास्त पैसे मोजावे लागतील, जाणून घ्या दर

सिगारेट आणि तंबाखू : केंद्र सरकारने पान मसाला, सिगारेट आणि तंबाखूवरील करात बदल केला आहे.  सरकारच्या या बदलामुळे आगामी काळात त्याचे भाव वाढणार आहेत.  ते किती महाग झाले ते जाणून घेऊया

सिगारेट आणि तंबाखू जीएसटी बातम्या: सरकारने पान मसाला, सिगारेट आणि इतर तंबाखू उत्पादनांवर वस्तू आणि सेवा कर (जीएसटी) भरपाई सेसचा कमाल दर मर्यादित केला आहे.  यासोबतच सरकारने कमाल मर्यादेचा दर किरकोळ विक्री किंमतीशी जोडला आहे.  गेल्या शुक्रवारी लोकसभेत मंजूर झालेल्या वित्त विधेयक 2023 मधील सुधारणांनुसार उपकर दराची मर्यादा आणण्यात आली आहे.  या सुधारणा 1 एप्रिल 2023 पासून लागू होतील.  दुरुस्तीनुसार, पान मसाल्यासाठी जीएसटी भरपाईचा कमाल उपकर प्रति युनिट किरकोळ किमतीच्या 51 टक्के असेल.  सध्याच्या नियमानुसार, उत्पादनाच्या मूल्याच्या 135 टक्के दराने उपकर लावला जातो.  तंबाखूचा दर प्रति युनिट किरकोळ किंमतीच्या 290 टक्के किंवा 100 टक्के दराने 4,170 रुपये प्रति हजार काडी निश्चित करण्यात आला आहे.

28 टक्क्यांच्या वर जीएसटी

आतापर्यंतचा सर्वोच्च दर 290 टक्के अॅड व्हॅलोरेम आहे आणि 4,170 रुपये प्रति हजार काठी आहे.  हा उपकर 28 टक्के जीएसटीच्या वरच्या दरापेक्षा जास्त आकारला जातो.  तथापि, या बदलानंतर जीएसटी कौन्सिलने भरपाई उपकर आकारणीसाठी अधिसूचना जारी करणे आवश्यक आहे, असे कर तज्ज्ञांचे मत आहे.  यासह, काही दिवसांपूर्वी केंद्रीय आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण मंत्रालयाने सर्व प्रकारच्या तंबाखू उत्पादनांच्या पॅकेटवर आरोग्यविषयक इशाऱ्यांचे नवीन स्वरूप अधिसूचित केले होते.  यासाठी, सिगारेट आणि इतर तंबाखू उत्पादने (पॅकेजिंग आणि लेबलिंग) नियम, 2008 मध्ये 21 जुलै 2022 रोजी GSR 592 (E) मध्ये सुधारणा करण्यात आली आहे.  सिगारेट आणि इतर तंबाखू उत्पादने (पॅकेजिंग आणि लेबलिंग) तिसरी दुरुस्ती नियम, 2022 ही दुरुस्ती आहे.  सुधारित नियम 1 डिसेंबर 2022 पासून लागू होतील.

सरकारने दोन प्रकारचे फोटो प्रसिद्ध केले

आरोग्य मंत्रालयाने दोन प्रकारची छायाचित्रे प्रसिद्ध केली आहेत.  त्यापैकी एक फोटो 1 डिसेंबर 2022 चा असेल आणि तोच फोटो पुढील 12 महिन्यांसाठी छापला जाईल.  त्यानंतर सरकारने जारी केलेला दुसरा फोटो छापण्यास सुरुवात होईल.  सरकारने म्हटले आहे की 1 डिसेंबर 2022 रोजी किंवा त्यानंतर उत्पादित किंवा आयात केलेल्या किंवा पॅकेज केलेल्या सर्व तंबाखू उत्पादनांना फोटो-1 सह ‘तंबाखू म्हणजे वेदनादायक मृत्यू’ असा आरोग्यविषयक इशारा छापावा लागेल.  1 डिसेंबर 2023 रोजी किंवा त्यानंतर उत्पादित किंवा आयात केलेल्या किंवा पॅकेज केलेल्या सर्व उत्पादनांना फोटो-2 सोबत “तंबाखू सेवन म्हणजे अकाली मृत्यू” असा आरोग्यविषयक इशारा छापावा लागेल.

Leave a Comment