ई-कचरा: ‘कचऱ्यात’ दडलेला खजिना, भारताला श्रीमंत बनवू शकतो, पण…

तुमचा मोबाईल फोन, टीव्ही, वॉशिंग मशिन, रेफ्रिजरेटर, एअर कंडिशनर या सर्व गोष्टी नाकारल्या जातात तेव्हा काय होते याचा तुम्ही कधी विचार केला आहे का?  नसल्यास, या “ई-कचरा” चे भारतात व्यवस्थापन काय आहे ते जाणून घ्या जे सर्वसाधारणपणे पर्यावरणास घातक असतात आणि मानवी आरोग्यावर गंभीर परिणाम करू शकतात… अधिक तपशीलांसाठी हा अहवाल वाचा

२१ वे शतक हे लोखंड आणि पोलादाचे नसून सिलिकॉन आणि कोबाल्टसारख्या दुर्मिळ पृथ्वीच्या खनिजांचे आहे.  रोज नवनवीन तंत्रज्ञान येतं आणि या शर्यतीत स्वत:ला टिकवून ठेवण्यासाठी आपण आपली इलेक्ट्रॉनिक उपकरणं बिनदिक्कतपणे बदलतो, पण ही इलेक्ट्रॉनिक उपकरणं आपल्यासाठी कचरा बनून जातात तेव्हा कुठे जातात याची कुणीच पर्वा करत नाही.आणि त्याचं काय होतं?

जेव्हा आपण इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे नाकारतो तेव्हा ते ई-कचरा बनतात.  ‘ई-कचरा’ हा एकविसाव्या शतकासाठी ग्लोबल वार्मिंगइतकाच धोकादायक आहे.  ई-कचऱ्याची योग्य प्रकारे विल्हेवाट लावली, तर तो पर्यावरणाच्या आरोग्यासाठी आणि देशाच्या अर्थव्यवस्थेसाठी बूस्टर डोस म्हणून काम करू शकतो.

शेवटी ई-कचरा म्हणजे काय?

ई-कचरा म्हणजे “वेस्ट इलेक्ट्रिकल किंवा टाकून दिलेली इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे”. दुसऱ्या शब्दांत, ई-कचरा म्हणजे टाकाऊ विद्युत उपकरणे जी जुने आहेत, त्याचे आयुष्य गेले आहेत किंवा नाकारले गेले आहेत. यामध्ये संगणकासारखी इलेक्ट्रिकल आणि बॅटरीवर चालणारी इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे समाविष्ट आहेत. , मोबाईल फोन, टेलिव्हिजन, वॉशिंग मशिन, रेफ्रिजरेटर, एअर कंडिशनर, इ. ई-कचऱ्यामध्ये साधारणपणे असे पदार्थ असतात जे पर्यावरणासाठी घातक असतात आणि मानवी आरोग्यावर गंभीरपणे परिणाम करू शकतात.


जेव्हा आपण इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे नाकारतो तेव्हा ते ई-कचरा बनतात.  ‘ई-कचरा’ हा एकविसाव्या शतकासाठी ग्लोबल वार्मिंगइतकाच धोकादायक आहे.  ई-कचऱ्याची योग्य प्रकारे विल्हेवाट लावली, तर तो पर्यावरणाच्या आरोग्यासाठी आणि देशाच्या अर्थव्यवस्थेसाठी बूस्टर डोस म्हणून काम करू शकतो.

शेवटी ई-कचरा म्हणजे काय?

ई-कचरा म्हणजे “वेस्ट इलेक्ट्रिकल किंवा टाकून दिलेली इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे”. दुसऱ्या शब्दांत, ई-कचरा म्हणजे टाकाऊ विद्युत उपकरणे जी जुने आहेत, त्याचे आयुष्य गेले आहेत किंवा नाकारले गेले आहेत. यामध्ये संगणकासारखी इलेक्ट्रिकल आणि बॅटरीवर चालणारी इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे समाविष्ट आहेत. , मोबाईल फोन, टेलिव्हिजन, वॉशिंग मशिन, रेफ्रिजरेटर, एअर कंडिशनर, इ. ई-कचऱ्यामध्ये साधारणपणे असे पदार्थ असतात जे पर्यावरणासाठी घातक असतात आणि मानवी आरोग्यावर गंभीरपणे परिणाम करू शकतात.

2 दशलक्ष टन ई-कचऱ्याची केवळ 0.036 मेट्रिक टन विल्हेवाट

संपूर्ण जगात दरवर्षी सुमारे ३० ते ५० दशलक्ष टन ई-कचरा निर्माण होत असल्याचा अंदाज संयुक्त राष्ट्रांच्या अहवालात व्यक्त करण्यात आला आहे.  ग्लोबल ई-वेस्ट मॉनिटर 2017 नुसार, भारत दरवर्षी सुमारे 2 दशलक्ष टन (MT) ई-कचरा तयार करतो आणि अमेरिका, चीन, जपान आणि जर्मनी नंतर ई-कचरा उत्पादक देशांमध्ये पाचव्या क्रमांकावर आहे.  2016-17 मध्ये, भारताने केवळ 0.036 मेट्रिक टन ई-कचऱ्याची विल्हेवाट लावली.

भारतातील ई-कचऱ्याचे ‘चुकीचे व्यवस्थापन’

ई-कचरा (व्यवस्थापन) नियम 2016 हे अनिवार्य करते की भारतात निर्माण होणारा ई-कचरा पर्यावरणास अनुकूल होण्याच्या प्राथमिक उद्देशाने चॅनेलाइज्ड करणे आवश्यक आहे.  परंतु हे काम देशातील असंघटित क्षेत्र मोठ्या प्रमाणावर हाताळते.  ही क्षेत्रे चुकीच्या पद्धतीने ई-कचऱ्याची विल्हेवाट लावत आहेत, परिणामी जास्त प्रदूषण होते आणि त्यातून आवश्यक खनिजे आणि पदार्थांची कमी पुनर्प्राप्ती होते.  त्यामुळे मौल्यवान संसाधनांचा अपव्यय आणि पर्यावरणाची हानी दोन्ही होत आहे.

Leave a Comment