40 वर्षे सतत बंपर नफा मिळवायचा असेल तर या झाडाची लागवड करा

बांबूचे पीक सुमारे ४० वर्षे नफा देत राहते.  बांबू लागवडीसाठी शासनाकडून अनुदानही दिले जाते.  त्याचे पीक साधारण ३ ते ४ वर्षात तयार होते.  याच्या मदतीने तुम्ही एका हेक्टरमध्ये एकूण 4 लाखांपर्यंतचा नफा सहज कमवू शकता.

शेतीत तरुणांच्या प्रवेशामुळे शेतकऱ्यांच्या विचारात बदल झाला आहे.  अनेक वर्षांपासून शेतकरी पारंपरिक पिके घेत होते.  या पिकांच्या मदतीने त्यांचा उदरनिर्वाह चालला, मात्र त्यांना चांगला नफा मिळू शकला नाही.  शेतीत नवनवीन विचारसरणी आल्यापासून शेतकरी फायदेशीर पिकांच्या लागवडीकडे झपाट्याने वळत आहेत.  बांबू हे देखील अशा पिकांपैकी एक आहे, ज्याची लागवड झपाट्याने वाढली आहे.

40 वर्षे सतत नफा

सेंद्रिय कपड्यांपासून ते सजावटीच्या आणि जीवनावश्यक वस्तू बांबूच्या लाकडापासून बनवल्या जातात.  त्याच्या लाकडाला बाजारात नेहमीच मागणी असते.  शेतकरी त्याच्या झाडापासून 40 वर्षे सतत नफा मिळवू शकतो.  त्याच वेळी, शेतकऱ्याला त्याच्या लागवडीसाठी जास्त प्रयत्न करावे लागत नाहीत.

शासनाकडून अनुदान मिळते

बांबूच्या लागवडीसाठी शासनाकडून अनुदानही दिले जाते.शेतकरी त्याच्या लागवडीसाठी तीन पद्धतींचा अवलंब करू शकतात.  पहिले बियाणे, दुसरे कटिंग आणि तिसरे राईझोम.  प्रति हेक्टर सुमारे 1,500 झाडे लावली जातात.  त्याचे पीक साधारण ३ ते ४ वर्षात तयार होते.  याच्या मदतीने तुम्हाला एक हेक्टरमध्ये एकूण 4 लाखांपर्यंतचा नफा सहज मिळू शकतो.

उष्ण हवामानासाठी योग्य लागवड

बांबूची लागवड उष्ण हवामानासाठी योग्य आहे.  माती खूप वालुकामय नसावी.  2 फूट खोल आणि 2 फूट रुंद खड्डा खणून तुम्ही त्याचे प्रत्यारोपण करू शकता.  यासोबतच बांबू लागवडीच्या वेळी शेणखताचा वापर करता येतो.  रोपे लावल्यानंतर ताबडतोब पाणी द्या आणि एक महिना दररोज पाणी द्या.  ६ महिन्यांनी दर आठवड्याला पाणी द्यावे.

ही उत्पादने बांबूपासून बनवली जातात

बांबूचा वापर फर्निचर बनवण्यासाठीही केला जातो.  याशिवाय बांबूच्या लाकडापासून ताट, चमचे यांसारखी स्वयंपाकघरातील भांडीही बनवता येतात.  ते दिसायला अतिशय आकर्षक दिसतात, तसेच त्यांचा वापर आरोग्य आणि पर्यावरणाच्या दृष्टीने इतर धातूपासून बनवलेल्या भांड्यांपेक्षा अधिक फायदेशीर मानला जातो.  दरम्यान, बांबूपासून बनवलेल्या बाटल्या आणि ग्लासेसही बाजारात येऊ लागल्या आहेत.  वास्तविक, बांबूपासून बनवलेल्या बाटल्या आणि ग्लास नैसर्गिक असतात.  ते पाणी थंड ठेवतात.  यासोबतच त्यात ठेवलेले पाणी लवकर प्रदूषित होत नाही.  बांबू व्यवसायाच्या प्रशिक्षणाविषयी अधिक माहितीसाठी, तुम्ही अधिकृत वेबसाइट nbm.nic.in/HCSSC ला भेट देऊ शकता.

Leave a Comment