वजन कमी करा: वजन कमी करण्यासाठी कार्ब्स अजिबात खाऊ नका? या महत्त्वाच्या गोष्टी जाणून घ्या

वजन कमी करू इच्छिणाऱ्या बहुतेकांना असे वाटते की आहारातून कार्बोहायड्रेट पूर्णपणे काढून टाकल्यास वजन झपाट्याने कमी करता येते.  जर तुम्हालाही असे काही वाटत असेल तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की असे करणे तुमच्यासाठी खूप हानिकारक ठरू शकते आणि तुम्हाला आरोग्याशी संबंधित अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागू शकते.

वजन कमी करू इच्छिणारे लोक कार्बोहायड्रेट्सला आपला शत्रू मानतात.  असे बरेच लोक आहेत जे त्यांच्या वजन कमी करण्याच्या प्रवासात कमी-कार्बयुक्त आहार घेण्यास सुरुवात करतात किंवा असे बरेच लोक आहेत जे या काळात अजिबात कार्बोहायड्रेट घेत नाहीत.  तुम्हीही असेच काही करत असाल तर तुम्हाला सांगा की ते तुमच्या आरोग्यासाठी अजिबात चांगले नाही.  आपल्या शरीराला सर्व गोष्टींची मर्यादित प्रमाणात गरज असते आणि जेव्हा या गोष्टी आपल्या शरीराला मिळत नाहीत तेव्हा अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागते.  चला तर मग जाणून घेऊया वजन कमी करताना तुम्ही तुमच्या आहारातून कार्ब्स का कमी करू नये.

या कारणांमुळे आहारात कर्बोदकांचा नक्कीच समावेश करा

ऊर्जा मिळते- कार्ब्स हे आपल्या शरीरासाठी उर्जेचा मुख्य स्त्रोत मानले जातात.  जेव्हा तुम्ही कर्बोदकांचे सेवन करता तेव्हा शरीर त्यांना ग्लुकोजमध्ये मोडते आणि नंतर ते शरीराच्या सर्व अवयवांना ऊर्जा पुरवण्यासाठी वापरले जाते.  जेव्हा तुम्ही तुमच्या आहारातून कार्बोहायड्रेट पूर्णपणे कमी करता तेव्हा तुम्हाला खूप थकवा येतो, ज्यामुळे कोणतीही शारीरिक क्रिया करणे आणि सक्रिय राहणे खूप कठीण होते.  तसेच, तुम्हाला एकाग्र करण्यात अनेक अडचणींचा सामना करावा लागतो.

ऍथलेटिक्स कामगिरी चांगली आहे- जर तुम्ही नियमित व्यायाम करत असाल, तर तुमची ऍथलेटिक कामगिरी सुधारण्यासाठी कर्बोदकांचे सेवन करणे फार महत्वाचे आहे.  वर्कआउट करताना कार्ब्स सेवन केल्याने तुम्हाला ऊर्जा मिळते.  कार्बोहायड्रेट्सशिवाय, तुम्हाला कसरत करणे अधिक कठीण आणि पुनर्प्राप्त होण्यासाठी जास्त वेळ लागू शकतो.

भूक आणि लालसा भागवते- कार्ब्स सेवन केल्याने तुमचे शरीर इन्सुलिन सोडते, जे तुमच्या शरीरातील रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यास मदत करते.  कर्बोदकांचे सेवन केल्याने भूक आणि लालसेपासूनही आराम मिळतो.  जेव्हा तुम्ही तुमच्या आहारातून कार्बोहायड्रेट कमी करता तेव्हा तुम्हाला खूप भूक लागते आणि तल्लफ लागते, ज्यामुळे तुम्ही जास्त खाता आणि तुमचे वजन वाढू लागते.

मूड नियंत्रित करते- कार्ब्सचा तुमच्या मूडवर सकारात्मक प्रभाव पडतो.  जेव्हा तुम्ही कार्बोहायड्रेट खाता तेव्हा तुमचे शरीर सेरोटोनिन सोडते, एक न्यूरोट्रांसमीटर जो तुमचा मूड सुधारू शकतो आणि चिंता कमी करू शकतो.  कार्बोहायड्रेट्सशिवाय, तुम्हाला अत्यंत चिडचिड आणि उदासीनता वाटते.

होलमध्ये पौष्टिकतेची कमतरता असते – फळे, भाज्या आणि संपूर्ण धान्य यांसारखे अनेक कार्बयुक्त पदार्थ, जीवनसत्त्वे आणि खनिजांनी भरलेले असतात जे आरोग्यासाठी आवश्यक मानले जातात.  जर तुम्ही तुमच्या आहारातून कार्बोहायड्रेट कमी केले तर तुमच्या शरीराला आवश्यक पोषक तत्व मिळत नाहीत, ज्यामुळे तुम्हाला अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागू शकते.

आरोग्य तज्ञांचे म्हणणे आहे की कमी कार्बोहायड्रेट आहार जो दीर्घकाळ टिकवून ठेवणे खूप कठीण आहे, विशेषत: जेव्हा तुम्ही कुठेतरी प्रवास करत असाल.  तज्ज्ञांचे असेही म्हणणे आहे की, लो-कार्बयुक्त आहार घेतल्यास शरीरात अनेक पोषक तत्वांची कमतरता निर्माण होते, ज्यामुळे पचनाशी संबंधित अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागते.  अशा परिस्थितीत, आपण मर्यादित प्रमाणात कार्ब्स सेवन करणे आवश्यक आहे.

Leave a Comment