कमी-जास्त… PF व्याजावर निर्णय येऊ शकतो, EPFO तुमचे पैसे कुठे गुंतवते?

आर्थिक वर्ष 2023-24 साठी EPF व्याजदर आज ठरवले जाऊ शकतात.  सध्या, EPFO आपल्या खातेदारांना ठेवींवर 8.1 टक्के दराने व्याज देत आहे, जी गेल्या 43 वर्षांतील सर्वात कमी पातळी आहे.

भविष्य निर्वाह निधीत जमा होणाऱ्या पैशांवर किती व्याज मिळणार याचा निर्णय आज होणार आहे.  कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेच्या (EPFO) केंद्रीय विश्वस्त मंडळाची बैठक सोमवारपासून सुरू झाली असून मंगळवारी म्हणजेच आज व्याजदरांबाबत मोठी घोषणा केली जाऊ शकते.  बैठकीत, 2022-23 साठी भविष्य निर्वाह निधी (PF) मध्ये जमा केलेल्या पैशांवरील व्याजदरांवर निर्णय घ्यावा लागेल.  चालू आर्थिक वर्षासाठी, सरकारने पीएफवर 8.1 टक्के व्याजदर निश्चित केला आहे, जो 43 वर्षांतील सर्वात कमी पातळीवर आहे.


दर बदलू शकतात

1977-78 मध्ये EPFO ​​ने आठ टक्के व्याजदर निश्चित केला होता.  पण तेव्हापासून व्याजदर सतत ८.२५ टक्के किंवा त्याहून अधिक आहे.  बातमीवर विश्वास ठेवायचा झाल्यास इक्विटी गुंतवणुकीत जास्त परतावा मिळण्याची शक्यता लक्षात घेऊन व्याजदर बदलता येऊ शकतात.  EPFO अनेक ठिकाणी पीएफ खातेदाराच्या खात्यात जमा केलेली रक्कम गुंतवते.  या गुंतवणुकीतून मिळणाऱ्या कमाईचा एक भाग खातेदारांना व्याजाच्या स्वरूपात दिला जातो.

वृत्तांवर विश्वास ठेवला तर, सोमवारी दुपारी सुरू झालेल्या सेंट्रल बोर्ड ऑफ ट्रस्टीच्या दोन दिवसीय बैठकीत ईपीएफवरील व्याज दराबाबत निर्णय घेतला जाऊ शकतो.  मात्र, व्याजदरांमध्ये कोणताही बदल होणार नसून ते सध्याच्या पातळीवरच राहतील, असे सांगण्यात येत आहे.  कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना (EPFO) ची स्थापना 1952 मध्ये झाली.  त्यानंतर पीएफ खात्यावर मिळणारा व्याजदर तीन टक्के होता, त्यानंतर तो सातत्याने वाढत आहे.

EPFO कुठे गुंतवणूक करते?

सध्या, EPFO ​​कर्जाच्या पर्यायांमध्ये 85 टक्के गुंतवणूक करते.  यामध्ये सरकारी सिक्युरिटीज बाँड्सचाही समावेश आहे.  उर्वरित 15 टक्के ETF मध्ये गुंतवले जातात.  यानंतर, कर्ज आणि इक्विटीच्या कमाईच्या आधारावर व्याजदर निश्चित केला जातो.  2015-16 मध्ये, EPFO ​​ने इक्विटीमध्ये गुंतवणूक करण्यास सुरुवात केली, ज्यामध्ये त्याने पहिल्या वर्षी त्याच्या वाढीव निधीच्या 5 टक्के, नंतर 10 टक्के आणि नंतर 15 टक्के गुंतवणूक केली.

सरकारी आकडेवारीनुसार, EPFO ​​ने 1.7 लाख कोटी रुपयांची एकत्रित गुंतवणूक केली आहे, ज्यापैकी 31 मार्च 2022 पर्यंत 22,000 कोटी रुपयांहून अधिक रक्कम अदा केली आहे.  सर्वसाधारणपणे, EPFO ​​निफ्टी आणि सेन्सेक्स या दोन्ही प्लॅटफॉर्मवर एक्सचेंज-ट्रेडेड फंड (ETFs) च्या स्वरूपात इक्विटीमध्ये 1.5 लाख कोटी रुपयांचा वाढीव निधी गुंतवते.

Leave a Comment