इतक्या तासांपेक्षा कमी झोप घेतल्याने गंभीर आजार होण्याचा धोका वाढतो….!

एका संशोधनात असे सांगण्यात आले आहे की 7 ते 8 तास झोप घेणाऱ्या लोकांपेक्षा रात्री कमी झोप घेणाऱ्या लोकांमध्ये पेरिफेरल आर्टरी डिसीजचा धोका जास्त असतो.

असे बरेच लोक आहेत जे जास्त झोपतात आणि बरेच लोक आहेत ज्यांना पुरेशी झोप येत नाही.  प्रत्येक व्यक्तीने किमान सात ते आठ तासांची गाढ झोप घेतली पाहिजे, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.  स्वीडनमध्ये नुकत्याच झालेल्या एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की जे लोक रात्री 5 तासांपेक्षा कमी झोप घेतात त्यांना परिधीय धमनी रोग होण्याचा धोका 74 टक्के जास्त असतो.  या संशोधनादरम्यान, संशोधकांना असे आढळून आले की संपूर्ण जगात सुमारे 200 दशलक्ष लोक परिधीय धमनी रोगाच्या समस्येने ग्रस्त आहेत.  अशा स्थितीत प्रश्न पडतो की पेरिफेरल आर्टरी डिसीज म्हणजे काय?

पेरिफेरल आर्टरी डिसीजमुळे धमन्यांमध्ये कोलेस्टेरॉल जमा झाल्यामुळे ते आकुंचन पावू लागतात, त्यामुळे पाय आणि हातांमध्ये रक्ताचा प्रवाह बराच कमी होतो.  पायापर्यंत योग्य प्रमाणात रक्त पोहोचत नसल्यामुळे व्यक्तीला चालता येत नाही.  अनेक प्रकारच्या समस्यांना तोंड द्यावे लागते.  धमन्यांमध्ये रक्त प्रवाह कमी झाल्यामुळे पक्षाघात आणि हृदयविकाराच्या समस्येलाही सामोरे जावे लागते.  या संशोधनाशी संबंधित संशोधकांनी सांगितले की, जे लोक रात्री 7 ते 8 तास पूर्ण झोप घेतात त्यांना पेरिफेरल आर्टरी डिसीजचा धोका खूप कमी असतो.

या संशोधनाशी संबंधित संशोधकांनी एक निवेदन जारी करताना सांगितले की, रात्री पुरेशी झोप न मिळाल्याने आणि दिवसा डुलकी घेतल्याने कोरोनरी धमनी रोगाचा धोका लक्षणीय वाढतो, जसे की परिधीय धमनी रोग.  संशोधकांना असेही आढळून आले की परिधीय धमनी रोगाच्या समस्येने ग्रस्त असलेल्या रुग्णांना रात्री झोपताना खूप समस्यांना सामोरे जावे लागते.  हे संशोधन युरोपियन हार्ट जर्नलमध्ये प्रकाशित झाले आहे.  या संशोधनात 650,000 हून अधिक लोकांचा समावेश करण्यात आला होता.

असे संशोधन झाले

प्रथम, संशोधकांनी PAD च्या जोखमीसह झोपेचा कालावधी आणि दिवसा झोपेचा संबंध विश्लेषित केला.  तर, दुसऱ्या भागात, संशोधकांनी अनुवांशिक डेटाचा वापर करून त्यामागील कारणे जाणून घेतली.  संशोधकांनी नोंदवले की जे लोक 5 तासांपेक्षा कमी झोप घेतात त्यांना परिधीय धमनी रोगाचा धोका दररोज 7 ते 8 तास झोपलेल्या लोकांच्या तुलनेत जवळजवळ दुप्पट असतो.

संशोधनाचे परिणाम पाहता, संशोधकांनी सांगितले की, रात्री कमी झोपेमुळे PAD चा धोका लक्षणीयरीत्या वाढतो आणि परिधीय धमनी रोगामुळे झोप न लागणे आणि पूर्ण न होण्याच्या समस्येलाही सामोरे जावे लागते.  संशोधकांनी हे देखील सांगितले की त्यांना दीर्घ झोप आणि परिधीय धमनी रोग यांच्यात कोणताही संबंध आढळला नाही, अशा परिस्थितीत संशोधकांनी आणखी अनेक प्रकार करणे आवश्यक आहे.

Leave a Comment