जागतिक बँकेचा मंदीचा इशारा, हे काम न झाल्यास परिस्थिती बिकट होईल

जागतिक आर्थिक मंदीच्या भीतीने जागतिक बँकेने चिंताजनक अहवाल सादर केला आहे. अहवालात विकसित देशांची वाढ कमी राहण्याची अपेक्षा आहे. अमेरिका आणि युरोपमधील बँकिंग संकटामुळे बाजार आधीच दबावाखाली आहे.
जागतिक आर्थिक मंदीचे ढग दाटून येत आहेत. अमेरिका आणि युरोपमधील बँकिंग संकटामुळे मंदीची भीती वाढली आहे. आता जागतिक बँकेने आपल्या एका अहवालात इशारा दिला आहे. जागतिक बँकेने म्हटले आहे की, 2030 पर्यंत जागतिक अर्थव्यवस्थेचा वेग तीन दशकांतील सर्वात कमी असेल. जागतिक बँकेने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की, उत्पादकता आणि कामगार पुरवठा, गुंतवणुकीला चालना देण्याबरोबरच सेवा क्षेत्राच्या क्षमतांचा अधिक चांगल्या पद्धतीने वापर करावा लागेल. अहवालात कोविड-19 आणि रशिया-युक्रेननंतर संभाव्य उत्पादन वाढीच्या दराचे मूल्यांकन करण्यात आले आहे.


कमकुवत आर्थिक शक्ती

जागतिक बँकेने आपल्या अहवालात चिंता व्यक्त केली आहे की, गेल्या तीन दशकांत विकास आणि समृद्धीला चालना देणाऱ्या जवळपास सर्वच आर्थिक शक्ती कमकुवत झाल्या आहेत. या घसरणीमुळे, 2022-2030 दरम्यान सरासरी जागतिक संभाव्य GDP वाढ कमी होण्याची शक्यता आहे.

हा कल केवळ विकसित अर्थव्यवस्थांपुरता मर्यादित नाही. विकसित देशांमध्येही वाढ मंदावण्याची अपेक्षा आहे. उर्वरित काळात या देशाची वार्षिक वाढ चार टक्के असू शकते. जागतिक संकट आल्यास परिस्थिती आणखी बिघडू शकते.


अहवालात असे म्हटले आहे की आपण ज्या मंदीचा उल्लेख करत आहोत ती आणखी एक जागतिक आर्थिक संकट उद्भवल्यास तीव्र होऊ शकते, विशेषत: जर ते संकट जागतिक मंदीसह असेल, तर या मंदीचा विकासाच्या शक्यतांवर परिणाम होऊ शकतो. जागतिक बँकेचे मुख्य अर्थतज्ज्ञ इंद्रमीत गिल म्हणाले की, जागतिक अर्थव्यवस्थेसाठी हे ‘हरवलेले दशक’ ठरू शकते.

बँकिंग संकटामुळे तणाव वाढला

अमेरिका आणि युरोपमधील बँकिंग संकटाने जगभरातील बाजारपेठा हादरल्या आहेत. त्याचा परिणाम भारतीय बाजारपेठेतही दिसून येत आहे. बँकिंग शेअर्स दबावाखाली आहेत. अमेरिकेत दोन बँकांना टाळे लागले असून या संकटाची छाया इतर अनेक बँकांवरही गडद होताना दिसत आहे.

बँकिंग संकट मोठे रूप घेऊ शकते

सिलिकॉन व्हॅली बँक आणि सिग्नेचर बँक बुडल्यानंतर अमेरिकेतील बँकिंग संकट आणखी अनेक बँकांना आपल्या कवेत घेऊ शकते, अशी भीती व्यक्त केली जात आहे. युरोपची क्रेडिट सुइस बँक संकटात अडकली आणि विकली गेली. युनियन बँक ऑफ स्वित्झर्लंड (USB) क्रेडिट सुईस, आर्थिक संकटाचा सामना करत असलेली स्विस बँक अधिग्रहित करेल.

Leave a Comment