दुपार होताच लोक दु:खी होतात , आठवड्याच्या या दिवशी ते सर्वात खुश असतात , वेळेचा मेंदूशी काय संबंध?

बरेच लोक दुपारच्या वेळी उदास होतात ,  याचे कारण त्यांना माहीत नाही कारण पण दुपार ते संध्याकाळची वेळ अनेकांना त्रास देते.  ते ओरडतात, एकमेकांना ट्रोल करतात आणि ऑफिसमध्येही भांडतात.  असे का होते, याचे उत्तर शआपण जाणून घेण्याचा प्रयत्न करू..  यामध्ये हे देखील समोर आले आहे की आठवड्यातील एक विशेष दिवशी जवळजवळ प्रत्येकजण आनंदी असतो

प्रत्येक व्यक्ती  मध्ये 24 तासांत वेगवेगळ्या वेळी ऊर्जा असते.  काहींना सकाळी लवकर काम करायला आवडतं, तर काहींना रात्री उशिरा काम करू वाटते ,  पण दुपार अशी वेळ असते ज्यामध्ये बहुतेक लोक थकल्यासारखे असतात.  शास्त्रज्ञांच्या मते, दिवसाच्या कोणत्याही एका वेळी ऊर्जा कमी होणे अनेक संकेत देते.  हे बायपोलर डिसऑर्डर किंवा शरीरात ग्लुकोजची कमतरता देखील असू शकते .

मेलबर्नच्या स्विनबर्न युनिव्हर्सिटी ऑफ टेक्नॉलॉजीने (एसयूटी) कमी झालेली ऊर्जा पातळी आणि मेंदू यांचा थेट संबंध शोधला आहे.  या संशोधनाचा परिणाम – जर्नल ऑफ न्यूरोसायन्समध्ये टाइम ऑफ डे डिफरन्स इन न्यूरल रिवॉर्ड फंक्शनिंग या नावाने प्रकाशित झाला होता .  सप्टेंबर 2017 मध्ये प्रकाशित झालेल्या संशोधनानुसार, मेंदूचा न्यूरल मार्ग नेहमीच स्तुतीच्या शोधात असतो.  कोणीतरी आपल्या कामाची प्रशंसा करताच, मज्जासंस्थेचा मार्ग सक्रिय होतो आणि मेंदूला चालना मिळते.  हे सेरोटोनिन हार्मोन तयार करते, ज्याला आनंदी संप्रेरक देखील म्हणतात.  हे अनेक प्रकारचे विद्युत आणि रासायनिक सिग्नल देते, जे मेंदूला दीर्घकाळ सक्रिय ठेवत असते .

शास्त्रज्ञ याला रिवॉर्ड सर्किट असे म्हणतात.  अनेकदा हे सर्किट दुपारच्या वेळी कमकुवत होऊ लागते. व  सकाळी काम करणारे लोक थकायला लागतात आणि दुपारचे लवकर जेवल्यानंतर ते आराम करण्याच्या मूडमध्ये येतात.  बर्याच वेळा लोक दुपारच्या शेवटी भुकेले असतात . अनेक वेळा बॉस मीटिंगमध्ये चिडतात किंवा थकतात.  त्यामुळे एकंदरीतच दिवसभराचा कामाचा बोजा दुपारी वाटतो .

सर्कॅडियन लय देखील दुपारच्या दुःखाचे एक कारण असू शकते
,   हे एक प्रकारचे शरीर घड्याळ आहे, जे आपले चोवीस तास निरीक्षण करत असते .  यामध्ये आपले झोपणे-जागणे आणि खाणे-पिणे यांचा समावेश होतो.  अनेक दिवस रात्री पुरेशी झोप न मिळाल्यास सर्कॅडियन लय बिघडत असते .  त्याचा प्रभाव दुपारी सर्वात जास्त दिसून येतो, जेव्हा प्रकाश वाढतो आणि पूर्णपणे कमी होतो.

Leave a Comment