पृथ्वीच्या दिशेने तोंड उघडे ठेवून उभे आहे Balck होल, शास्त्रज्ञांना वाटले की ती आकाशगंगा आहे ?

एक विशाल ब्लॅक होल पृथ्वीच्या दिशेने तोंड उघडे करून उभे आहे. बर्याच काळापासून शास्त्रज्ञ याला आकाशगंगा मानत असे होते पण आता शास्त्रज्ञ आश्चर्यचकित आहेत की त्याची दिशा आपल्या ग्रहाकडे का आहे ? का त्याने आपले तोंड पृथ्वीकडे वळवले आहे.
यावेळी जगभरातील शास्त्रज्ञ चिंतेत आहे . बर्याच काळापासून, ज्या दूरच्या आकाशगंगा समजल्या जात . वास्तविक तो एक महाकाय स्पेस मॉन्स्टर ठरला आहे जो तोंड उघडून पृथ्वीकडे सरळ उभा आहे हे कृष्णविवर आहे. त्याच्या तोंडातून प्रकाशाच्या वेगाने रेडिएशन सतत बाहेर पडत आहे .


हे प्रारण पृथ्वीपासून ९० अंश कोनात आहे . त्यामुळे शास्त्रज्ञ चिंतेत पडले आहेत. कारण हा कृष्णविवर भुकेला असतो. शास्त्रज्ञ भुकेल्या कृष्णविवरांना सक्रिय गॅलेक्टिक न्यूक्ली (AGN) म्हणतात. अशी कृष्णविवरे बहुतेक वेळा आकाशगंगेच्या मध्यभागी असतात. उच्च उर्जेच्या कणांची धार त्यांच्या तोंडातून बाहेर पडत आहे .

एवढ्या मोठ्या च्या मध्यभागी हे कृष्णविवर आहे. PBC J2333.9-2343 असे त्याचे नाव आहे. ते पृथ्वीपासून सुमारे 40 लाख दूर आहे. म्हणजेच, AGN मधून बाहेर पडणाऱ्या सशक्त ऊर्जेचा जेट थेट पृथ्वीवर केंद्रित असते . जे त्याने नुकतेच पृथ्वीकडे वळवले आहे. हा अभ्यास नुकताच रॉयल अॅस्ट्रॉनॉमिकल सोसायटी जर्नलमध्ये प्रकाशित झाला.

मिलेनियम इन्स्टिट्यूट ऑफ अॅस्ट्रोफिजिक्सच्या खगोलभौतिकशास्त्रज्ञ लोरेना हर्नांडेझ गार्सिया यांनी सांगितले की, हे एक महाकाय कृष्णविवर आहे, जे सतत आपली दिशा बदलत आहे सध्या त्याची दिशा पृथ्वीकडे आहे. अजून बरेच अभ्यास करायचा आहे . परंतु यास बराच वेळ लागू शकतो.


लोरेना यांनी संपूर्ण इलेक्ट्रोमॅग्नेटिक स्पेक्ट्रमचा म्हणजेच PBC J2333.9-2343 या आकाशगंगेच्या सर्व प्रकारच्या लहरींचा अभ्यास केला आहे. मग ते रेडिओ लहरी असो वा गॅमा किरण. सुरुवातीला वाटले की हा एक ब्लाझर आहे, जो खूप चमकत आहे, नंतर तो विझत असतो . मध्ये जोरदार उर्जेचे जेट फेकणे. मग त्याला आकाशगंगेत दोन वर्तुळाकार प्रदेश दिसले. जिथे एजीएनमधून बाहेर पडणारी जेट विमाने एकमेकांवर आदळत आहे .

म्हणजेच, ब्लेझरचे वर्तुळाकार क्षेत्र खूप जुने आहेत, तर मध्यभागी असलेले क्षेत्र म्हणजे एजीएन खूपच तरुण आहे. जे सतत उच्च ऊर्जा जेट फेकत आहे. येथे दोन जोड्या जेट आहेत, जे वेगवेगळ्या दिशेने बाहेर पडत आहेत. त्याचे तोंड पृथ्वीकडे का वळले हे शास्त्रज्ञ अजूनही शोधत आहेत.

Leave a Comment