Helth news :कोणतीही लक्षणे नाही , कोणतीही समस्या नाही, अशा पण लोकांना अचानक हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो ?

हृदयाच्या धमन्यांमध्ये चरबी किंवा कोलेस्टेरॉल जमा झाल्यास रक्तवाहिन्या ब्लॉक होत असतात . या अवस्थेला एथेरोस्क्लेरोसिस म्हणतात ज्यामुळे नंतर तुम्हाला हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो. बहुतेक रुग्णांमध्ये, या रोगाच्या शेवटपर्यंत कोणतीही लक्षणे दिसून येत नाही .गेल्या काही वर्षांत देशात हृदयविकार आणि हृदयविकाराच्या झटक्यांमध्ये झपाट्याने वाढ झाली . हृदयाशी संबंधित समस्या आता कोणत्याही विशिष्ट वयोगटातील लोकांपुरत्या मर्यादित राहिल्या नाही . मधुमेह, लठ्ठपणा, उच्च रक्तदाब, कोलेस्ट्रॉल यांसारखे आजार हृदयविकाराला आमंत्रण देत असतात . याशिवाय एथेरोस्क्लेरोसिस ही देखील अशीच एक स्थिती आहे ज्यामुळे लोकांना अचानक हृदयविकाराचा झटका येण्याची शक्यता असते. यामध्ये हृदयाच्या धमन्यांमध्ये कडकपणा येतो आणि त्यामध्ये रक्तप्रवाह कमी होत , ज्यामुळे नंतर हृदयविकाराचा झटका येत असतो .


डेन्मार्कमध्ये केलेल्या एका संशोधनात असे आढळून आले आहे जर तुम्हाला एथेरोस्क्लेरोसिस असेल तर हृदयविकाराचा धोका आठ पटीने जास्त असू शकतो .

एथेरोस्क्लेरोसिस धोकादायक का आहे?

अथेरो म्हणजे चरबी आणि स्क्लेरोसिस म्हणजे जमा होण . जर हृदयाच्या रक्तवाहिन्यांमध्ये चरबी किंवा कोलेस्टेरॉल जमा होत असेल तर या स्थितीला एथेरोस्क्लेरोसिस असे म्हणतात. यामध्ये रक्तवाहिन्या ब्लॉक होतात आणि हृदयविकाराचा धोका वाढतो . जर एथेरोस्क्लेरोसिस यकृतामध्ये असेल तर त्याला फॅटी लिव्हर फेल्युअर म्हणतात आणि जर ते मूत्रपिंडात असेल तर त्याला मूत्रपिंड निकामी असे म्हणतात. परंतु या आजाराची सर्वात भयावह गोष्ट म्हणजे त्याची लक्षणे लवकर दिसून येत नाहीत आणि त्यामुळे बहुतांश रुग्णांना या आजाराची माहिती जास्त नसते.

डेन्मार्कच्या नॅशनल हेल्थ सर्व्हिस (NHS) नुसार, या स्थितीत तुमच्या धमन्यांमध्ये हळूहळू चरबी जमा होते, त्यामुळे त्या अरुंद होतात आणि त्यानंतर रक्तप्रवाह कठीण होतो.

हा आजार ठोठावल्याशिवाय येतो

या आजाराची लक्षणे अनेक लोकांमध्ये दिसत नाहीत पण त्यामुळे हृदयविकाराचा झटका आणि पक्षाघाताचा धोका वाढतो.

अॅनल्स ऑफ इंटर्नल मेडिसिनमध्ये प्रकाशित झालेल्या या अभ्यासात असे म्हटले आहे , अनेक लोक लहान वयातच एथेरोस्क्लेरोसिस या आजाराने जन्माला येतात परंतु त्यांना हृदयविकाराचा झटका येईपर्यंत दीर्घकाळ कोणतीही लक्षणे दिसत नाहीत.

संशोधनात आश्चर्यकारक निष्कर्ष आढळले

कोपनहेगन, डेन्मार्क येथील संशोधकांनी 40 किंवा त्याहून अधिक वयाच्या 9,000 हून अधिक लोकांचा अभ्यास केला. या लोकांना हृदयविकाराचा कोणताही त्रास नव्हता ज्यामुळे त्यांना हृदयविकाराचा झटका आला होता हे निश्चित करता येते.

Leave a Comment