1 एप्रिलपासून 800 हून अधिक औषधे महागणार आहेत ? उदा – पेन किलर , हृदयविकार .

पुढील महिन्यापासून जीवनावश्यक औषधे महाग होणार आहे . या औषधांच्या किमती 12 टक्क्यांहून अधिक वाढणार आहेत.  ज्या औषधांच्या किमती वाढत आहे  ते औषधांचा उपयोग ताप, त्वचारोग, हृदयविकार, उच्च रक्तदाब यांसारख्या आजारांवर उपचार करण्यासाठी केला जात आहे .

औषधांच्या किमती वाढवण्याचे किंवा कमी करण्याचे काम नॅशनल फार्मास्युटिकल प्राइसिंग अथॉरिटी (NPPA) करत असते .  गेल्या वर्षी एनपीपीएने औषधांच्या किमती 10.7 टक्क्यांनी वाढवल्या.  NPPA दरवर्षी घाऊक किंमत निर्देशांक (WPI) च्या आधारे औषधांच्या किमती सुधारित करत असते.

या किमती औषधांच्या आहेत, ज्यांच्या किंमती NPPA द्वारे ठरवल्या जातात.  यादीत नसलेल्या औषधांच्या किमती या बाहेर आहेत आणि त्या दरवर्षी 10 टक्क्यांनी वाढतात.  हे सलग दुसरे वर्ष आहे जेव्हा औषधांच्या किमती बिगर-सूचीबद्ध औषधांपेक्षा जास्त वाढल्या आहेत.औषधे आवश्यक औषधांच्या यादीमध्ये आहेत.

त्याचा अर्थ काय होतो ?

दरवर्षी NPPA WPI च्या आधारे औषधांच्या किमती आणि त्याची अंमलबजावणी फार्मा कंपन्या करतात.  या निर्णयामुळे 800 हून अधिक आवश्यक औषधे आणि वैद्यकीय उपकरणांवर परिणाम होणार .  त्यामुळे औषधांच्या किमती 12.12 टक्क्यांनी वाढणार आहे.

दिल्लीच्या वसुंधरा एन्क्लेव्ह सोसायटीमध्ये राहणारे प्रताप शर्मा म्हणाले, “किमती वाढल्याने सर्वांवर परिणाम होईल.  जे जास्त औषधे घेतात, त्यांच्यावर त्याचा सर्वात वाईट परिणाम होणार ,   पण आता लोकांकडे पूर्वीपेक्षा जास्त पर्याय आहेतः

औषध खरेदी करण्याचा मार्ग :

जे औषधे खरेदी करतात त्यांच्याकडे काही पर्याय आहे का ?  याबाबत दक्षिण दिल्लीतील GK-1 चे केमिस्ट कमल जैन सांगतात की, डॉक्टर जी औषधे लिहून देतात तीच औषधे लोक विकत घेतात.  त्यांच्यासाठी जास्त काही फरक पडत नाही.  पण काही भागात लोक त्यांच्या बजेटनुसार त्याच औषधाचा स्वस्त  मागतात.

निवृत्त व्यावसायिक प्रताप शर्मा सांगतात की, आज लोकांकडे अनेक पर्याय आहेत , औषधे खूप स्वस्त आहेत.  काही जेनेरिक औषधे ब्रँडेड औषधांपेक्षा ९० टक्क्यांपर्यंत स्वस्त असतात.

Leave a Comment