माणसांमध्ये बर्ड फ्लू ची लक्षणे कोणती , उपचार, किती संसर्गजन्य, चिकन खाल्ल्यास धोका काय ?

चिलीमध्ये एका व्यक्तीला बर्ड फ्लूची लागण झाल्याचे आढळून आले आहे . या  देशातील एखाद्या व्यक्तीला बर्ड फ्लूची लागण होण्याची ही पहिलीच घटना आहे.  सध्या त्यांची प्रकृती स्थिर आहे.  अशा परिस्थितीत, बर्ड फ्लू म्हणजे काय हे तुम्हाला माहिती आहे .  हे किती धोकादायक असतो  आणि माणसांना त्याचा संसर्ग होण्याचा धोका काय आहे .

चिलीमध्ये एका व्यक्तीला बर्ड फ्लूची लागण झाल्याचे आढळून आले .  चिलीमध्ये बर्ड फ्लूची लागण झाल्याची ही पहिलीच घटना आहे तर चिलीच्या आरोग्य मंत्रालयाने एक निवेदन जारी केले की, 53 वर्षीय व्यक्तीला बर्ड फ्लूची लागण झाली आहे.  मात्र, त्यांची प्रकृती आता  स्थिर आहे.  त्याला संसर्ग कसा झाला आणि तो कोणाच्या संपर्कात आला होता शोधण्याचा सरकार आता प्रयत्न करत आहे.


गेल्या वर्षाच्या अखेरीपासून चिलीमध्ये H5N1 बर्ड फ्लूची प्रकरणे समोर येत आहेत तर  आरोग्य अधिकार्‍यांचे म्हणणे आहे की हा विषाणू पक्षी किंवा समुद्रातील प्राण्यांपासून मानवांमध्ये पसरू शकतो , परंतु आतापर्यंत मानवाकडून मानवामध्ये प्रसारित झाल्याचा कोणताही पुरावा नाही आहे .

या वर्षाच्या सुरुवातीला इक्वेडोरमध्येही एका ९ वर्षांच्या मुलीला बर्ड फ्लूची लागण झाली होती तिला.

अशा परिस्थितीत हा बर्ड फ्लू काय आहे हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे.  हे किती धोकादायक आहे ते  आणि मानवांना संसर्ग होण्याचा धोका काय आहे?

बर्ड फ्लू म्हणजे काय?

बर्ड फ्लूला एव्हियन इन्फ्लूएंझा असेही म्हणतात, जो एक विषाणूजन्य संसर्ग आहे.  ते पक्ष्यांकडून पक्ष्यांमध्ये पसरते आणि बहुतेक पक्ष्यांसाठी घातक देखील आहे .

अमेरिकेच्या सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल (CDC) च्या मते, बर्ड फ्लू सामान्यतः पाळीव पक्ष्यांमध्ये जंगली पक्ष्यांमधून पसरतो.  CDC म्हणते की हा विषाणू पक्ष्यांच्या आतड्यांवर किंवा श्वसन प्रणालीवर हल्ला करतो आणि त्यांना आजारी बनवतो.  त्यामुळे अनेक वेळा पक्ष्यांचा मृत्यूही होत असतो

हा विषाणू देखील सामान्य व्हायरसप्रमाणे पसरतो.  सीडीसीचे म्हणणे आहे की संसर्ग झालेल्या पक्ष्याच्या नाकातून बाहेर पडणाऱ्या लाळ, द्रव किंवा विष्ठेतून हा विषाणू पसरू शकतो.  अशा परिस्थितीत दुसरा पक्षी संपर्कात आल्यास त्यालाही संसर्ग होऊ शकतो.

Leave a Comment