झाडे संकटात मोठ्याने ओरडतात आणि अल्ट्रासोनिक आवाज सोडतात जेणेकरून कोणीतरी मदतीसाठी येईल , अभ्यासात मोठा दावा ?

संकट आल्यावर कुरकुर करणारे आपणच नाही पण झाडे आपल्यासारखीच आहेत.  शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की जेव्हा तहान लागते किंवा काही प्रकारची दुखापत होते तेव्हा त्यांच्यामधून विविध प्रकारचे आवाज येऊ लागतात.  हे आवाज आपल्या कानापर्यंत पोहोचू शकत नाहीत, परंतु आजूबाजूच्या प्राण्यांना हे समजते.  हा एक प्रकारचा प्रचंड कंपनसंख्या असलेल्या (ध्वनिलहरी) आवाज आहे, जो बबल रॅपच्या फुटण्यासारखा असतो.

जर तुम्हाला बागची आवड असेल आणि भरपूर झाडे लावली असतील तर चांगली गोष्ट आहे, पण जर तुम्ही त्यांची काळजी घेत नसाल तर बागेत काहीतरी वेगळे घडत असेते . पाण्याअभावी किंवा तीव्र सूर्यप्रकाशामुळे कोमेजणारी झाडे अल्ट्रासोनिक ध्वनी उत्सर्जित करतात.  ही एक प्रकारची किंचाळ आहे, जी जखमी किंवा त्रासलेल्या व्यक्तीसारखीच असते.  ‘सेल’ या वैज्ञानिक जर्नलमध्ये गुरुवारी प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासात हा दावा करण्यात आला आहे.

वनस्पती शांत नसतात

‘तणावाखाली वनस्पतींनी उत्सर्जित केलेला ध्वनी’ या शीर्षकाच्या अभ्यासात असे म्हटले होते की, जरी सर्व वनस्पती वेगवेगळ्या प्रकारचे ध्वनी उत्सर्जित करतात.  हे समजून घेतल्यावर, वनस्पती कोणत्या स्थितीत आहे, ती आनंदी आहे की अस्वस्थ आहे हे कळू शकते.  जरी आतापर्यंत वनस्पती शांत मानल्या जात होत्या, परंतु आता या अभ्यासानंतर, एक नवीन टीप समोर आली आहे, जी वनस्पती साम्राज्याला मदत करू शकेल.

असा करा अभ्यास

अभ्यासासाठी हरितगृहात टोमॅटो आणि तंबाखूची झाडे उगवली होती.  यामध्ये वेगवेगळ्या वनस्पतींना वेगवेगळी उपचार मिळाला .  कुणीतरी पाणी मिळालं, खूप काळजी घेतली.  त्याच वेळी, काही झाडांना पाणी दिले गेले नाही आणि त्यांची पाने कोरीव काम करताना दुखापत झाली होती .कसून तपासणी करून या झाडांमध्ये मातीही टाकण्यात आली, ज्यामध्ये जमिनीत आवाज करणारे प्राणी नाहीत याची खात्री करण्यात आली.  आवाज टिपण्यासाठी आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सची मदत घेण्यात आली होती

यादरम्यान असे आढळून आले की वेगवेगळ्या परिस्थितीत वनस्पती वेगवेगळे आवाज काढत असत जो आनंदात किलबिलाट किंवा दुःखात ओरडण्याचा असतो . सरासरी वनस्पती तासातून एकदा आवाज काढते, तर तणावग्रस्त झाडे 13 ते 40 वेळा कर्कश किंवा किंकाळ्यासारखे आवाज काढतात.

Leave a Comment