शेअर बाजार पडत्या काळात सोन्यात गुंतवणूक करणाऱ्या बंपर परतावा मिळाला आहे ?

सोन्याच्या वाढत्या किमतींमुळे त्यात गुंतवणूक करणाऱ्यांना मोठा नफा झाला .  आर्थिक वर्ष-23 मध्ये सोन्याच्या किमतीत वाढ झाली आहे .  आता सोन्याच्या किमती FY-24 मध्येही चागली वाडू शकतात.

आर्थिक वर्ष 23 मध्ये सोन्याच्या किमतीत दोन अंकी वाढ नोंदवण्यात आली .  शेअर बाजारातील प्रचंड अस्थिरतेमध्ये सोने हा मजबूत परतावा देणारा सर्वोत्तम पर्याय ठरला .  FY23 मध्ये निफ्टी आणि सेन्सेक्सने मोठ्या प्रमाणावर कमी  परतावा दिला, तर उच्च आर्थिक जोखमींमुळे सोन्याच्या किमती 15 टक्क्यांपर्यंत वाढल्या आहे .  आता आर्थिक वर्ष FY24 सराफासाठी आकर्षक दिसत आहे.  तज्ज्ञांच्या मते चालू आर्थिक वर्षात सोन्याच्या किमती 15 ते 20 टक्क्यांनी वाढतील .


  भाव का वाढले आहेत ?

गेल्या आठवड्यात 31 मार्च रोजी, MCX सोने फ्युचर्स 5 जूनला नवीन  होत आहेत.  आर्थिक वर्ष 23 मध्ये, सोन्याचा भाव 295 किंवा 0.49 टक्क्यांच्या किंचित घसरणीसह 59,600 रुपये प्रति 10 ग्रॅमवर ​​बंद झाला , परंतु फ्युचर्स 60,065 रुपयांपर्यंत वाढले होते.  यूएस फेडरल रिझर्व्ह आणि इतर देशांच्या मध्यवर्ती बँकांनी व्याजदराबाबत घेतलेल्या आक्रमक भूमिकेमुळे सोन्याची खरेदी वाढली आहे .

तज्ज्ञांच्या मते, गेल्या आर्थिक वर्ष 2023 मध्ये देशांतर्गत बाजारात सोन्याच्या किमतीत 52000 ते 60000 रुपयांपर्यंत मोठी वाढ झाली  आहे.  म्हणजेच सोन्याने एकूण 15 टक्के परतावा दिला .  तर निफ्टीने FY23 मध्ये कमी परतावा दिला आहे.  कारण रशिया-युक्रेन युद्धातून निर्माण झालेल्या भू-राजकीय तणावामुळे जागतिक पातळीवर महागाईचा दर वाढला आहे .

महागाईवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी केंद्रीय बँकांनी व्याजदर वाढवण्यास सुरुवात केली आहे.  यानंतर जागतिक मंदीच्या भीतीचे ढग दाटून आले आहेत .  संकटाची परिस्थिती पाहता जगभरातील मध्यवर्ती बँकांनी सोने खरेदी करण्यास सुरुवात केली आणि त्याचे भाव गगनाला भिडले आहेत

सोन्याचा भाव 68000 पर्यंत पोहोचू शकतो

सुरक्षिततेच्या दृष्टीकोनातून, ROI च्या दृष्टीने सोने अजूनही आकर्षक दिसते आहे .  जागतिक पातळीवर चलनवाढीचा दर अजूनही उच्च पातळीवर आहेत .  त्यामुळे व्याजदरात कपात होण्याची शक्यता कमी आहे.  त्यामुळे चालू आर्थिक वर्षातही सोन्याच्या दरात वाढ होण्याची शक्यता तज्ज्ञांनी व्यक्त केली.

Leave a Comment