भारतात वाढला कोरोनाचा धोका, डॉक्टरांनी दिला इशारा, ही लक्षणे दिसल्यास सतर्क व्हा ?

कोरोनाच्या नवीन प्रकारामुळे संसर्गाची प्रकरणे झपाट्याने वाढ होत आहे.  धोक्याची घंटा असतानाही लोक मास्क घालत नाहीत, ज्याबद्दल आरोग्य तज्ञांनी इशारा दिला आहे की   ही परिस्थिती लवकरात लवकर बदलली नाही तर त्याचे परिणाम गंभीर होऊ शकतात, असे डॉक्टरांचे म्हणणे .

कोरोना प्रकरणे पुन्हा एकदा झपाट्याने वाढत आहेत.  गेल्या 24 तासांत देशभरात कोरोनाचे 5,335 नवीन रुग्ण आढळले आहेत.  बुधवारी दिल्लीत कोविड-19 चा पॉझिटिव्ह दर 25% च्या वर गेला आहे .आणि एका दिवसात 509 नवीन प्रकरणे नोंदवली गेली.  दिल्लीत कोविड-19 चा सकारात्मकता दर 26.54% पर्यंत वाढला आहे, जो सुमारे 15 महिन्यांतील सर्वोच्च पातळीवर आहे आता .  कोरोनाच्या वाढत्या धोक्यांमध्येही लोक मास्क घालण्याबाबत अत्यंत बेफिकीर आहेत, ज्याबाबत आरोग्य तज्ज्ञांनी इशारा दिला .

बहुतेक लोक सार्वजनिक ठिकाणे, बाजारपेठा, उद्याने आणि सार्वजनिक वाहतुकीमध्ये मास्कशिवाय चालत आहे ज्यामुळे मोठा धोका होऊ शकतो आहे .  डॉक्टरांचे म्हणणे आहे की जर ही परिस्थिती कायम राहिली तर लवकरच विषाणू बदलू शकतो आणि लोकांमध्ये गंभीर संसर्ग होऊ शकतो.

कोरोनाची वाढती प्रकरणे पाहता दिल्ली सरकारने रुग्णालयांमध्ये मास्क घालणे अनिवार्य केले आहे.  मात्र सध्या सार्वजनिक ठिकाणी मास्कच्या वापर हलगर्जीपणा दिसून येत आहे.

आरोग्य अधिकार्‍यांनी लोकांना योग्य प्रकारे मास्क घालण्याचा आणि सर्व कोविड मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करण्याचा सल्ला दिला .  विषाणूपासून बचाव करण्यासाठी लोकांना सामाजिक अंतर आणि नियमित हात धुण्याचा सल्ला देण्यात आला .

टाइम्स ऑफ इंडियाशी बोलताना AIIMS मधील कार्डिओ थोरॅसिक सर्जरी विभागाचे प्रमुख डॉ. संजीव कुमार म्हणाले, “गेल्या काही आठवड्यांत कोविड प्रकरणांमध्ये वाढ होत असल्याचे आपण पाहत आहे .  व्हायरसचा प्रसार रोखण्यासाठी मास्क घालणे हा सर्वात प्रभावी मार्ग आहे.

डॉ. कुमार म्हणाले की, ओमिक्रॉन व्हायरसच्या XBB 1.16 या उप-प्रकारामुळे कोविड-19 च्या प्रकरणांमध्ये वाढ होत आहे.  कोविडचा हा नवीन प्रकार अत्यंत संसर्गजन्य असल्याचे बोलले जात आहे, त्यामुळे डॉक्टरांची चिंता वाढली .

डॉ. कुमार म्हणतात, ‘आताही अनेक लोक गर्दीच्या ठिकाणी मास्क घालत नाहीत, ही धोक्याची घंटा आहे.  आपण गोष्टी हलक्यात घेऊ शकत नाही आणि कोरोनाने पुन्हा महामारीचे रूप धारण करण्याची वाट पाहू शकत नाही.  मास्क घालणे हे पहिले संरक्षणात्मक कवच आहे आणि प्रत्येकाने मास्क घालणे आवश्यक आहे.


Leave a Comment