कोरोनानंतर भारतीयांमध्ये झपाट्याने वाढत आहेत हे 8 आजार, जाणून घ्या कारण आणि उपाय ?

जागतिक आरोग्य दिवस दरवर्षी साजरा केला जातो.  जागतिक आरोग्य संघटनेचा हा दिवस साजरा करण्यामागचा उद्देश  आहे की जगभरातील लोकांनी आरोग्याशी संबंधित महत्त्वाच्या गोष्टींकडे लक्ष द्यावे आणि निरोगी जीवन जगावे.  आज जागतिक आरोग्य दिनानिमित्त आम्ही तुम्हाला त्या आठ जुनाट आजारांबद्दल सांगत आहे जे कोरोनानंतर अगदी सामान्य झाले आहेत आणि त्यामुळे होणाऱ्या रुग्णांची संख्या दिवसेंदिवस वाढत आहे.

दरवर्षी ७ एप्रिल रोजी जगभरात जागतिक आरोग्य दिन साजरा करतो .  हा दिवस साजरा करण्यामागे जगभरातील लोकांना आरोग्य आणि वैद्यकीय क्षेत्रात होत असलेल्या नवीन प्रगतीची जाणीव करून देणे आहे.  यंदाचा जागतिक आरोग्य दिन ‘सर्वांसाठी आरोग्य’ या संकल्पनेवर साजरा केला जात आहे ,   गेल्या काही आठवड्यांपासून भारतात कोरोनाची प्रकरणे झपाट्याने वाढत आहेत, जरी आता हा  पूर्वी मानला जात होता तितका धोकादायक मानला जात नाही, परंतु कोरोनापासून बरे झालेल्या लोकांमध्ये कोविडची लांबलचक लक्षणे आणि अनेक आजार दिसून आले आहेत.

लोकांच्या आरोग्यावर कोरोनाचा दीर्घकालीन परिणाम काय , याबद्दल खात्रीपूर्वक काहीही सांगणे कठीण आहे.  पण गेल्या तीन वर्षांत या साथीने लोकांच्या शारीरिक आरोग्यावरच नव्हे तर मानसिक आरोग्यावरही परिणाम झाला आहे, हे नाकारता येणार नाही.

अनेक संशोधनांमध्ये व्हायरसचे हृदय, फुफ्फुस, मूत्रपिंड आणि शरीराच्या इतर भागांवर होणारे परिणामही नमूद करण्यात आले .  ही महामारी अनेक विद्यमान रोगांचे निदान आणि उपचारांमध्ये देखील अडथळा बनली .  कोविड-19 महामारीचा आणखी एक दुष्परिणाम आपल्यासमोर आला तो म्हणजे बैठी जीवनशैली ज्याची लोकांना सवय झाली .  बरेच लोक अजूनही त्याच्या प्रभावाशी झुंजत आहेत जे आणखी अनेक दुष्परिणामांना आमंत्रित करतात.

जुने आजार काय आहेत ?

जुनाट आजार म्हणजे असे रोग जे किमान एक वर्ष किंवा त्याहून अधिक काळ टिकतात आणि ज्यांना सतत उपचार आवश्यक असतात.  मधुमेह, कर्करोग, हृदयविकार आणि किडनीचे आजार यासारखे जुनाट आजार जगभरातील लोकांच्या मृत्यूचे प्रमुख कारण आहेत.  जागतिक आरोग्य दिनानिमित्त आम्ही तुम्हाला त्या आजारांबद्दल सांगणार आहोत जे साथीच्या रोगानंतर वाढत आहेत.

पवन कुमार गोयल, वरिष्ठ सल्लागार, अंतर्गत औषध, फोर्टिस हॉस्पिटल, शालीमार बाग, दिल्ली यांनी एका इंग्रजी वृत्तपत्राला सांगितले की, “आकडेवारी पाहिल्यास, रक्तदाब, हृदयविकार आणि मधुमेह यांसारखे खराब जीवनशैलीचे आजार साथीच्या आजारानंतर वेगाने वाढत आहेत.” वाढत आहेत.  असे का होत आहे असा प्रश्न पडू शकतो.  महामारीच्या काळात लोक घरी बसून योगा, प्राणायाम आणि व्यायाम करत होते.  रस्त्यांवर क्वचितच रहदारी होती.  आता रस्ते तुडुंब भरले आहेत आणि वाहतूक कोंडीमुळे लोक एकमेकांना शिव्याशाप देत आहेत.  व्यवसाय भरभराट होत आहेत पण लोकांमधील स्पर्धाही वाढत आहे ज्यामुळे लोकांना उच्च रक्तदाबाचाही बळी पडत आहे.  लोकांकडे व्यायाम किंवा योगासनासाठी वेळ नाही आणि तणाव कमी करण्यासाठी ते अस्वास्थ्यकर अन्न, धूम्रपान आणि मद्यपानाचा अवलंब करत आहेत.  थोडक्यात, जीवनशैलीशी संबंधित आजारांना फोफावायला उत्तम वातावरण मिळाले आहे.

Leave a Comment