आईचे दुध मुलापर्यंत पोहोचवत आहे , कीटकनाशक नॉनव्हेज खाण्यात जास्त आल्यास हे होते , टाळण्यासाठी काय करावे ?

संशोधनात लखनऊ मधील डॉक्टरांना मांसाहारी आणि शाकाहारी आहार घेणाऱ्या गर्भवती महिलांच्या आईच्या दुधात कीटनाशक आढळून आल्याची घटना घडली आहे , डॉक्टरने सांगितले की कीटकनाशके आईच्या दुधाद्वारे नवजात बालकांमध्ये जातात .
उत्तर प्रदेशची राजधानी लखनऊ मध्ये एका संशोधनांमध्ये गर्भवती महिलांच्या दुधात कीटकनाशके आढळून आले होते,  हे संशोधन लखनऊच्या महिला आणि प्रसूती रुग्णालयाच्या डॉक्टरांनी केलेले होते मांस आणि शाकाहारी अन्न खाणाऱ्या गर्भवती महिलांच्या आईच्या दुधात कीटकनाशके शोधण्यासाठी मेरी क्वीन्स हॉस्पिटल मध्ये दाखल असलेल्या 130 शाकारांनी मांसाहारी गर्भवती महिलावर हे अभ्यास करण्यात आला होता.

अभ्यासात धक्कादायक निष्कर्ष समोर आले

प्रोफेसर सुजाता देव डॉक्टर , अब्बास अली मेहंदी आणि डॉक्टर नयना त्रिवेदी यांच्या पर्यावरण संशोधन जनरल मध्ये प्रकाशित झालेले आहे  . या अभ्यासात सहभाग झालेला होता त्याचबरोबर मांसाहार करणाऱ्या महिलांच्या तुलनेत शाकाहारी घेणाऱ्या महिलांच्या दुधात कमी कीटकनाशक आढळून आल्याचे सांगितले होते , पण शाकाहारी महिलांच्या आईच्या दुधात कीटकनाशके आढळून आली , असून दूध कीटकनाशके आढळून येणाऱ्या मागे खाद्यपदार्थाची लागवड करताना कीटकनाशकांचा अतिवापर होत आहे असे सांगण्यात आले .

मांसाहार करणाऱ्या महिलांना जास्त धोका असतो

डॉक्टर सुजाता यांनी सांगितले की मांसाहार करणाऱ्या महिलांमध्ये कीटकनाशकांचे प्रमाण शाकाहारी महिला पेक्षा साडेतीन पट अधिक असल्याचे जाणून आले . आज काल जनावरांना विविध प्रकारचे इंजेक्शन दिली जात आहेत , आईच्या माध्यमातून असो आईच्या दुधाद्वारे कीटकनाशके बाळापर्यंत पोहोचले जात आहे ,  की नाही हे शोधण्यासाठी आम्ही 130 महिलावर अभ्यास केलेला होता बाळाच्या नंतर माताच्या दुधात कीटकनाशके आढळून आलेली होती . हे स्पष्ट झाले की जरी बाळ काही महिन्यात धान्य किंवा इतर कोणत्याही पदार्थाचे सेवन करत नसेल परंतु आईच्या दुधामध्ये कीटकनाशके त्याच्या शरीरात प्रवेश करत आहेत .

Leave a Comment