मान्सून आता वेग पकडणार, या दिवशी मुंबई-पुण्यामध्ये दाखल होऊ शकतो, स्कायमेट वेदरने दिला अपडेट

देशाच्या काही भागात खूप पाऊस पडत असताना, उत्तर भारतातील राज्यांमध्ये मान्सूनच्या प्रवेशाची प्रतीक्षा आहेच .  आतापर्यंत मान्सूनचा वेग थोडा मंदावला होता , पण स्कायमेट वेदरच्या ताज्या अपडेटनुसार मान्सून आता वेग पकडणार,   बिहारमध्ये मान्सून कधी दाखल होणार हे जाणून घ्या.

जूनच्या कडाक्याच्या उन्हात लोक मान्सूनच्या पावसाची वाट पाहत बसले आहेत .  देशातील अनेक राज्यांमध्ये मान्सून पायास होत आहे ,  तर उत्तर भारतातील राज्ये मान्सून सुरू होण्याची वाट पाहावी लागत आहे.  मात्र, काही राज्यांमध्ये मान्सून नसतानाही पाऊस पडत आहे.  बिपरजॉय चक्रीवादळाच्या प्रभावामुळे देशातील अनेक राज्यांमध्ये हवामानात बदल झाला .  चक्रीवादळामुळे राजस्थान आणि गुजरातमध्ये मुसळधार पावसामुळे जनजीवन विस्कळीत झाले होते .  त्याचवेळी देशाची राजधानी नवी दिल्लीतही पावसाच्या हालचाली पाहायला दिसत आहेत ,  बिपरजॉयच्या प्रभावामुळे मध्य प्रदेशातही पाऊस पडला होता .

मान्सूनचे अपडेट काय आहे?

हवामान अंदाज एजन्सी स्कायमेटच्या मते, वायव्य बंगालच्या उपसागरात आणि ओडिशाच्या किनारी भागात कमी दाबाचे क्षेत्र तयार होण्याची शक्यता जास्त आहे ,  यामुळे 23 जून रोजी या भागात चक्री वाऱ्यांचे क्षेत्र तयार होणार .  त्याच वेळी, 24 जून रोजी कमी दाबाच्या क्षेत्रासाठी परिस्थिती अनुकूल असू शकते.  हे कमी दाबाचे क्षेत्र लवकरच देशाचा मध्य भाग, ओडिशा, छत्तीसगड आणि मध्य प्रदेश व्यापू जाईल.  त्याच वेळी, महिन्याच्या शेवटी ही हवामान प्रणाली राजस्थान आणि गुजरातमध्ये पोहोचेल.  यामुळे संथ गतीने जाणारा मॉन्सून वेग घेईल आणि अंतिम मुदत पूर्ण करून मध्य आणि पश्चिम भाग व्यापण्याची जास्त शक्यता आहे.

मान्सूनचा वेग मंदावला आहे

स्कायमेटच्या मते, यावेळी मान्सूनचा वेग आणि तीव्रता मंदावली जाणार आहे.  साधारणपणे मान्सूनने आतापर्यंत ओडिशा, छत्तीसगड, महाराष्ट्र, मध्य प्रदेश, तेलंगणा, बिहार आणि झारखंडमधील अनेक भाग व्यापले असणार आहेत .  तर 20 जूनपर्यंत ते उत्तर प्रदेश, गुजरात आणि उत्तराखंडमध्ये पोहोचायला हवे होते.

Leave a Comment