रात्री नीट झोप येत नाही ? तुम्ही या चुका करत आहात का ?

एखाद्या व्यक्तीच्या चांगल्या आरोग्याचा त्याच्या झोपेशी खोलवर संबंध असतोच . झोपेच्या कमतरतेमुळे व्यक्ती अनेक धोकादायक आजारांना बळी पडते . आज आम्ही तुम्हाला अशाच काही गोष्टींबद्दल सांगत आहोत, ज्या खाल्ल्याने तुमची झोप उडून जाते.  झोपण्यापूर्वी या गोष्टी खाणे टाळावे, असे डॉक्टरांचे म्हणणे .

आपल्या संपूर्ण शरीरासाठी झोप खूप महत्त्वाची मानली जाते असते .  पुरेशी झोप घेतल्याने, आपले चयापचय योग्यरित्या कार्य करण्यास सक्षम असते .  आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, प्रत्येक व्यक्तीने रात्री किमान 7 ते 8 तासांची झोप घेणे आवश्यक आहेच .  असे अनेक लोक आहेत ज्यांना रात्री झोप न लागण्याच्या समस्येला सामोरे जावे लागते आहे .  अशा परिस्थितीत, रात्री झोपण्यापूर्वी आपण एक दिनचर्या पाळणे महत्वाचे झाले आहे , जेणेकरून आपल्याला चांगली झोप लागेल.  आज आम्ही तुम्हाला लोकांच्या अशाच काही चुकांबद्दल सांगणार आहे,  ज्यामुळे तुम्हाला झोपेचा त्रास आणि निद्रानाशाच्या समस्येला सामोरे जावे लागते आहे.

रात्रीचे जेवण आणि झोपेत कमी वेळ

तुम्ही अनेकदा ऐकले असेल की रात्रीचे जेवण लवकर करा .  असे म्हटले जाते कारण जेव्हा तुम्ही रात्री उशिरा जेवता तेव्हा तुम्हाला छातीत जळजळ होते आणि झोपायला खूप त्रास होत असतो .  रात्री आपली चयापचय क्रिया थांबत असते .  अशा परिस्थितीत, रात्रीचे जेवण झोपण्याच्या किमान 2 तास आधी करणे आवश्यक असते .

जड डिनर घेणे-

रात्री जड जेवण केल्याने अन्न पचण्यास खूप त्रास होतो आणि तुम्हाला पोटफुगीचा सामना करावा लागेल  .  यामुळे तुम्हाला अपचन, बद्धकोष्ठता आणि पोटाशी संबंधित समस्यांना सामोरे जावे लागत असते .

पोषक तत्वांचे सेवन न करणे-

रात्री हलके जेवण करावे, परंतु याचा अर्थ असा नाही की आहारात पोषक तत्वांचा समावेश करू .  आहारात फायबर, प्रथिने, जीवनसत्त्वे आणि खनिजे इत्यादींचा समावेश करणे महत्त्वाआहे असते यामुळे ळे तुम्हाला मध्यरात्री  मागावी लागणार नाही आणि तुम्ही आरामात झोपू शकाल.

कॅफिनचे सेवन-

चहा आणि कॉफी व्यतिरिक्त इतरही अनेक गोष्टी शरीरात कॅफिनची पातळी वाढवण्यासाठी जबाबदार आहेत अनेकदा लोकांना रात्री जेवणानंतर चॉकलेट खाण्याची सवय आहे.  मी तुम्हाला सांगतो की कॅफीन तुमच्या मज्जातंतूंना उत्तेजित करते.  याचा थेट परिणाम तुमच्या झोपेवर होत असतो।

अल्कोहोलचे सेवन- दारू झोपेसाठी खूप धोकादायक आहे.  यामुळे तुमची झोप रात्री खूप वेळा तुटते आणि दुसऱ्या दिवशी काम करण्यासाठी आवश्यक ती चांगली झोपही मिळत नाही तुम्हाला.

Leave a Comment