महिलांमध्ये अनेक पोषक तत्वांची कमतरता असते , या गोष्टींमधून घ्या जीवनसत्त्वे आणि खनिजे .

महिलांमध्ये अनेक जीवनसत्त्वे व खनिजांची कमतरता असते. ते या पौष्टिकतेची कमतरता कशी दूर करू शकतात आणि त्यासाठी काय खावे लागणार. लेखात याबद्दल शिकाल.

शरीरात पोषक तत्वांच्या कमतरतेमुळे अनेक लक्षणे दिसत असतात. सतत थकवा जाणवणे किंवा थंडी जाणवणे हे देखील शरीरातील पोषक तत्वांच्या कमतरतेचा परिणाम होतो. जर आपण स्त्रियांबद्दल बोललो तर त्यांच्याकडे लोह आणि कॅल्शियमसह पुरुषांपेक्षा जीवनसत्त्वे आणि खनिजे नसतात. एकंदरीत आरोग्य योग्य ठेवण्यासाठी महिलांनी अशा गोष्टींचा आहारात समावेश करावा लागेल, ज्यामुळे पोषक तत्वांची कमतरता भरून निघेल . आज आम्ही तुम्हाला महिलांमध्ये कोणत्या व्हिटॅमिन्स आणि मिनरल्सची कमतरता असते आणि त्यापासून मुक्ती कशी मिळवायची ते सांगणार आहे.1. लोह

स्त्रियांमध्ये लोहाची कमतरता जास्त असते कारण त्यांना दर महिन्याला मासिक पाळी येते , त्या काळात खूप रक्तस्त्राव होत असतो . यामुळेच महिलांसाठी लोह हे सर्वात आवश्यक खनिज आहेत. लोहाच्या कमतरतेमुळे अशक्तपणा किंवा लाल रक्तपेशी कमी होऊ शकते. त्याच्या कमतरतेमुळे तीव्र थकवा, श्वास घेण्यात अडचण, चक्कर येणे, ठिसूळ नखे होऊ शकतात.

लोहाची कमतरता पूर्ण करण्यासाठी, महिलांनी त्यांच्या आहारात लोहयुक्त पदार्थ जसे की लाल मांस, कोंबडी, मासे, शेंगा, टोफू, पालक आणि फोर्टिफाइड तृणधान्ये यांचे सेवन करणे आवश्यक आहे.

, कॅल्शियम

हाडांच्या आरोग्यासाठी आणि ऑस्टिओपोरोसिस रोखण्यासाठी कॅल्शियम आवश्यक असतो. जर तुमच्याकडे कॅल्शियमची कमतरता असेल तर तुम्हाला ते फार काळ कळणार पण नाही, परंतु कॅल्शियमची पातळी कमी असलेल्या स्त्रियांना हाडे फ्रॅक्चर आणि ऑस्टिओपोरोसिसचा धोका असतो.

नॅशनल ऑस्टियोपोरोसिस फाउंडेशनच्या मते, जर तुम्ही 45 आणि त्यापेक्षा कमी वयाची महिला असाल तर तुम्हाला दररोज 1,000 मिलीग्राम (mg) कॅल्शियमची आवश्यकता पडेल . जर तुम्ही ५१ आणि त्यापेक्षा जास्त वयाची महिला असाल तर तुम्हाला दररोज १100 मिलीग्राम कॅल्शियमची आवश्यकता असेल. त्याची कमतरता भरून काढण्यासाठी दुग्धजन्य पदार्थ, पालेभाज्या, सार्डिन, बदाम, चीज, दही, पनीर आणि दूध यांचे सेवन केले पाहिजे .

Leave a Comment